Z125R [Bàn luận] Mâm X1r hay YaZ ???

Thảo luận trong 'Yamaha' bắt đầu bởi daomanhsang, 7/12/12.

1. daomanhsang

daomanhsang Bằng A1

Xin chào các mem của BK, hôm nay mình lập topic này rất mong muốn sự đóng góp ý kiến của các bạn về việc thay mâm cho Exciter, thu hẹp phạm vi lại thì muốn bàn luận về mâm X1r(thái) và mâm YaZ(?) . Trong bài này mình không có ý tranh giành thị trường mua bán phụ tùng với các sạp mà chỉ mong muốn trao đổi kinh nghiệm với mọi người thôi, bài viết dựa vào những hiểu biết của mình về 2 loại mâm trên nên sẽ còn rất nhiều thiếu sót, các bạn thấy chỗ nào mình sai thì sửa giúp mình nhé.

Lòng vòng nãy giờ rồi, bây giờ sẽ bắt đầu tập trung vào vấn đề chính. Đầu tiên xin nói về mâm

X1r trước, mâm X1r thì dân chơi xe không còn lạ gì nữa, nên không phải giới thiệu nhiều, chỉ

nhắc về vấn đề thật giả thôi, theo mình thì mâm thật sẽ có những đặc trưng sau: trên mâm có

chữ
    Enkei hoặc là Enkei 2 , mặt trong của mâm, chỉ có tháo vỏ ra mới thấy dc sẽ có thông số

hình như là ngày tháng năm sản xuất mâm được
    khắc bằng máy(giống như kim châm nhé) rất

đều và khá rõ ràng, hơn thế nữa, trên 1 bên sẽ có 1 chữ YAMAHA và bên kia cũng có 1 chữ, 2

chữ này sẽ nằm ở 2 cây mâm kế cận nhau và chữ YAMAHA này sẽ
    khá nét nhé. Bên cạnh sản

phẩm thật còn có một vài dòng gần giống về hình dạng và kích thước, đó là mâm wanxuan ,

hẵn ai cũng biết thế nào rồi nên mình sẽ ko nhắc lại nhe. Bây giờ sẽ nói về YaZ, chắc mọi người

sẽ ko lạ mấy về mâm này đâu nhé, và sau đây mình sẽ đưa ra những thắc mắc của mình về nó,

theo mình biết thì mâm YaZ:

- Không có chữ Enkei hay Enkei 2 trên mâm
    - Phía trong mâm không có ngày tháng sản xuất mâm được ghi bằng dấu khắc kim châm
    - Chữ YAMAHA trên hiển thị không rõ ràng( không sắc nét) cho lắm

- Sự khác nhau giữa mâm YaZ và mâm X1r là khi vô vỏ nhìn vỏ nó vừa vặn hơn, còn mâm X1r sẽ hơi bị hóp vào, nhưng nhìn tổng thể thì vỏ sẽ ko có thay đổi.

Theo mình biết thì Enkei là hãng phân phối mâm cho hãng xe Yamaha, vậy tại sao lại không có đóng logo Enkei lên mâm YaZ để khẳng định thương hiệu( điều đó rất cần cho thời buổi hiện nay). Tại sao lại có sự thiếu sót như vậy ? Có ai đã từng thắc mắc về điều đó chưa ?

Mình mạo muội hỏi 1 câu, thật sự có ai đã được cầm cặp mâm YaZ thật được tháo từ xe thùng nhập nguyên chiếc về chưa hay là chỉ mua tại cửa hàng ? Nếu có ai thật sự đã được cầm rồi thì cho ý kiến nhé.

Qua đây mình cũng mong sự chia sẻ của các sạp bán mâm YaZ về những điều mình thắc mắc.

Mình đăng bài này để mọi người tìm hiểu thêm về mâm YaZ, cho các bạn có nhu cầu thay đổi mâm 1 cái nhìn chính xác hơn về nó, vài ba triệu thì với dân chơi khá giả thì không sao, nhưng với người đam mê thì cũng dành dụm khá lâu đấy, rất mong được sự đóng góp ý kiến, ai không thích bài mình thì cũng đưa ra chính ý.

Hãy là người tiêu dùng thông thái nhé các bạn...

Mong Mod duyệt bài dùm mình.

2. Spamer

Spamer Bằng A2

vui lòng giải thích chỗ bôi đỏ của mình để những người gà mờ như mình biết đi :D

cám ơn đã chia sẻ !

3. daomanhsang

daomanhsang Bằng A1

đơn giản là chỗ bôi đỏ là chỗ muốn nhấn thôi bạn, tạo sự tập trung bằng màu sắc thôi mà

4. nhoxkool94

nhoxkool94 Bằng A2

len nao lot dep ngoi xem dang quan tam

5. okio

okio Bằng A4

đó h nghe nói mâm X1R fake mà chưa thấy bao h.ai có hình post lên cho ae xem zới

6. ToanBin

ToanBin Bằng A4

Bài viết hay lắm chủ thớt :), lót dép chờ cao nhân vậy, mình xài mâm x1r thì mọi thông số như chủ topic nói đều có hết, chưa thử mâm ya Z nên k rành cho lắm.

7. Nhók..Quốc

Nhók..Quốc Bằng A2

đang tính x1r lót dép ngồi ké với :D

8. UltimateRiderRC

UltimateRiderRC Bằng A4

lót dép lun, mình cũng lăng tăng do 2 cái mâm trên vành k to = 2k11, ai đi rùi cho cảm nhận :124:

9. azzaro.ldn

azzaro.ldn Bằng A2

MÌnh thì đang định đi mâm YaZ ... vì nghe nói bánh sau mâm YaZ bản lớn hơn mâm X1R :D

10. Spamer

Spamer Bằng A2

YaZ to = zin đấy nhưng đúng như chủ 2pic nói có khi hàng gia công :))

#10 Spamer, 8/12/12
    Sửa lần cuối: 8/12/12
  • Về chúng tôi

Biker Vietnam tự hào là một trong những cộng đồng người chơi mô tô, xe máy đầu tiên và có tiếng tại Việt Nam. Bất kể bạn đến đây vì yêu sức mạnh và tốc độ, hay vì muốn tìm hiểu về một chiếc xe, một địa chỉ độ xe cụ thể, bạn luôn được chào đón tại bkvn.com.
  • Quick Navigation

Open the Quick Navigation

• Like us on Facebook

Đang tải...