Chia sẻ cách lên mobin cho lửa cực mạnh - chi phí thấp!

Thảo luận trong 'Máy móc (động cơ, hộp số, truyền động...)' bắt đầu bởi tâm bờm, 25/5/10.

1. tâm bờm

tâm bờm Bằng A3

Chào các bạn!
    hôm trước bờm có giới thiệu về việc lắp mobin xe tải nhỏ lên xe máy
    nay có nhiều bạn muốn tìm hiểu nên bờm giới thiệu cụ thể hơn
    bờm đi xe Hayate, nên cách gắn và hình mẫu đc chụp từ xe Hayate

trước hết nói về "độ mạnh" của cục mobin
    để kiểm tra mobin đó mạnh như thế nào, bạn dùng đồng hồ đo ohm đo như hình vẽ:

1. Mobin dzin của Hayate, điện trở của nó chỉ có 4k ohm... rất yếu!

nên bờm đầu tư thêm 1 sợi dây tăng áp của NGK, nghe bà kon quảng cáo là khá tốt
    và kết quả là...

2. Mobin dzin của Hayate + dây tăng áp NGK: 8,3k ohm, chỉ tương đương 1 cục mobin của Future... 1 sự đầu tư không hiệu quả! (giờ tháo cái dây tăng áp quẳng vào góc luôn)

than phiền với thằng bạn chuyên sửa xe tải nhỏ, thế là nó tặng cho 1 cục mobin, kêu về gắn thử....

3. Mobin của xe tải nhỏ (loại 500kg): 27,2k ohm lửa mạnh vượt mong đơi!!

TRÊN CẢ TUYỆT VỜI!

cách lắp mobin mới:

nhìn bề ngoài thì cục mobin dành cho xe tải to gấp 3 lần cục dzin
    còn về điện trở của nó thì các bạn xem hình biết rồi đó, rất mạnh
    câu dây thì cũng 0 có gì rắc rồi, bờm ghi vào hình hết luôn rồi, có cả cách câu dây đồng hồ tua nữa
    về lửa thì miễn bàn luôn, xanh ngắt, dài sọc...
    đang lo mỗi 1 điều, lửa mạnh quá mau mòn điện cực bugi, nên phải thay bugi Platium của NGK, xài khoảng 1 tháng nay chưa thấy vấn đề gì, 0 biết có chịu đc 1 năm 0....
    trên cục mobin này có ghi rõ "sử dụng điện trở ngoài" nên nó có 1 cục điện trở sứ đi kèm, nếu 0 gắn thêm điện trở này vào nó sinh ra nhiễu IC, xe hoạt động không ổn định ở vòng tua cao

rõ ràng đầu tư cho cục mobin hiệu quả hơn nhiều so với dây tăng áp
    trừ khi nào không thể nâng công suât của mobin, lúc đó mới nghĩ đến dây tăng áp!

ĐÔI ĐIỀU CHIA SẼ KINH NGHIỆM ĐỘ DÀN LỬA, CÓ GÌ THIẾU SÓT NHỜ ACE GÓP Ý THÊM!

--------------------------------------------------------------------------------
    31/05/2010:
    Qua nhiều ngày bàn luận, bờm xin tổng kết lại vài vấn đề:
    1. Tăng điện trở của dây phin và chụp Bugi không làm lửa mạnh thêm.
    2. Tại sao dây phin và chụp bugi phải có điện trở, phần này chưa ai giải thích đc(những người tham gia diễn đàn)! mong các bạn có kiến thức về vấn đề này bổ sung thêm.
    3. Cách đo điện trở của cục mobin (cực dương và đầu ra dây phin) là cách kiểm tra mobin, đồng thời giá trị đo đc có thể dùng để so sánh độ đánh lửa giữa các cục mobin với nhau. Điều này đã đc tranh luận nhiều ở các bài dưới, đồng thời bờm cũng đã gặp một số thợ đc đào tạo bên Suzuki để tham khảo.
    4. Giá của mobin xe hơi, có bạn ở Hà Nội mua với giá 200k, không mắc như bờm. Mobin xe hơi có nhiều loại, giá thành cũng rất khác nhau.
    5. Hiện tượng đánh lửa dựa trên Hiệu điện thế U, không phụ thuộc vào cường độ dòng điện I. Hiệu điện thế đc tăng lên bằng hiệu ứng từ thông - cuộn cảm (vật lý phổ thông, các bạn tự tham khảo lại). Nên điện trở đo đc từ mobin cao không có nghĩa tính cản trở dòng điện của mobin cao như một số ý kiến đưa ra.
    6. Mobin xe hơi chắc chắn cho ra lửa mạnh và bền hơn so với mobin xe máy, vì trên xe hơi, mobin phải làm việc với công suất cao hơn trên xe máy nhiều lần, cục mobin xe hơi to hơn, điện trở đo đc cũng cao hơn nhiều.

--------------------------------------------------------
    04/06/2010: tổng hợp thêm một số bài viết hay

------------------------------------------
    11-06-2010: update một số bài viết hay

----------------------------------------
    update ngày 27/06/2010: trích dẫn thêm 1 số bài viết hay trong topic cho các bạn dễ theo dõi

----------------------- update 01/12/2010 ---------------------
    bài viết của bạn này giải thích về việc lắp thêm điện trở rất hay nè:

mới tìm đc 1 cửa hàng chuyên bán mobin - dây phin cũ:
    345A An Dương Vương (đoạn giữa Nguyễn Văn Cừ và Lê Hồng Phong)

RẤT MONG CÁC BẠN HIỂU BIẾT CÙNG THAM GIA BÀN LUẬN THÊM ĐỂ NÂNG CAO KIẾN THỨC CHUNG!

#1 tâm bờm, 25/5/10
    Sửa lần cuối: 1/12/10
    Tứ Hải, HaoDrag, lehai7579395 người khác thích nội dung này.
  2. BikerVietnam

BikerVietnam Admin

quá hay, cảm ơn anh nhiều lắm! Kỳ này là NGK, Iridium, Profire, Hotwire, Cool Wire... hơi bị mệt mỏi rồi đây, đúg là phải có kiểm chứng khoa học mới thấy, mobin jin Hayate + phin tăng áp NGK = mobin Fu1... :)):)):))

Đúng là ko jie là ko thể, gương cầu cũng từ xe 4 bánh đó thui, vote 1 lần nữa cho công trình của a, đột phá và sáng tạo... $-)
    $-)$-)$-)

#2 BikerVietnam, 25/5/10
    Sửa lần cuối: 25/5/10
    Honda1000cc thích nội dung này.
  3. Kyjoka

Kyjoka Bằng A3

Bác cho mình hỏi cái máy đo khi gắn có cần nổ máy hay làm gì để hiển thị số đo?Tại mình ko rành về các thiết bị đo lắm :D
    Mobin profire 47k Volt
    Bài viết hay quá!!!
    Thanks

lanhphamwave3651 thích nội dung này.
  4. van12387

van12387 Bằng A4

cách này hay,ông già có cục mobin xe tải nhõ,của DENSO lun,để về chụp up cho anh em coi,denso thì bik chất lượng rùi hen :D

5. daihatsu_gt

daihatsu_gt Bằng A2

Gắn loại mobin nhỏ thôi mấy bác ơi ! To quá nó già lửa lắm ! Nhà em sưu tầm được máy cục nè ( của xe hơi không à ) !

http://img245.imageshack.us/i/dscn0187o.jpg/

Uploaded with http://imageshack.us
    http://img408.imageshack.us/i/dsc00158e.jpg/

http://img62.imageshack.us/i/dsc00163el.jpg/

Duy8800SON166168 thích nội dung này.
  6. KenRoyaL

KenRoyaL Bằng A3

Hay quá, thanks chủ 2pic :)

7. tâm bờm

tâm bờm Bằng A3

bờm đo là đo điện trở của cục mobin, không phải đo hiệu điện thế phóng ra
    hiệu điện thế phóng ra rất lớn, bờm không có thiết bị chuyên dụng để đo, chắc là không rẻ đâu
    mình chỉ cần đo điện trở của cục mobin là có thể so sánh đc "độ mạnh" của cục mobin rồi

8. nhoc_rs2007

nhoc_rs2007 Bằng A4

còn mobin protec với profire thì bao nhiu ohm vậy anh bòm

9. SjuNhan90

SjuNhan90 Bằng A4

bác bờm nhìu sáng tạo wa đi :D bữa nào e mua về wa bác gắn cho e với nhoa :D

10. nguyentuan1988

nguyentuan1988 Bằng A3

Theo mình được biết thì bạn đang đo ở chế độ đo Ohm (đo giá trị của điện trở) và cách đo của bạn là đo toàn mạch bên trong Mobin (mà bên trong Mobin có biết bao nhiu điện trở thì mình k biết ^^") mà điện trở có nhiệm vụ hạn chế dòng điện đi qua nó và góp phần bảo vệ toàn bộ mạch (khi dòng quá cao thì điện trở sẽ là nơi dễ chết nhất để bảo vệ các linh kiện còn lại, loại trừ các mạch có cầu chì thì cầu chì sẽ đứt trước ^^). Do đó ko thể so sánh giá trị điện trở cao hay thấp mà đánh giá "độ mạnh" của Mobin, theo quan điểm của mình thì xét đến yếu tố "độ bền" thì chính xác hơn. Đó củng là lý do tại sao Mobin xe tải lớn (xe 500k) cho ra mức đo Ohm lớn hơn Monbin xe máy gấp nhiều lần (nhằm đảm bảo sự ổn định của dòng qua Mobin cho dù xe hoạt động ở tần suất cao hay thấp). Còn xét về độ mạnh của Mobin thì phải đo Dòng xuất ra từ Mobin mới biết Mobin nào thực sự mạnh hơn ( theo mình biết thì Mobin xe tải, ô tô đương nhiên Dòng phóng ra sẽ mạnh hơn Mobin xe máy nên các bạn nào rành 1 chút về điện như bác Bờm thì cứ chơi đừng sợ nhé ^^) Một vài kiến thức nhỏ của bản thân, có gì sai xót ae bỏ qua :) Góp ý chân thành cùng nhau phát triển :D Thân!

Honda1000ccNo.1 thích nội dung này.
  • Về chúng tôi

Biker Vietnam tự hào là một trong những cộng đồng người chơi mô tô, xe máy đầu tiên và có tiếng tại Việt Nam. Bất kể bạn đến đây vì yêu sức mạnh và tốc độ, hay vì muốn tìm hiểu về một chiếc xe, một địa chỉ độ xe cụ thể, bạn luôn được chào đón tại bkvn.com.
  • Quick Navigation

Open the Quick Navigation

• Like us on Facebook

Đang tải...