Chỉnh pha-cos cho đèn

Thảo luận trong 'Điện lửa (sạc, đèn, đề, còi, ắc quy, mâm lửa...)' bắt đầu bởi mactam89, 1/4/12.

1. mactam89

mactam89 Bằng A1

Em vừa thay bóng Silver Star 35w cho con Dream của em nhưng để chế độ cos mà vẫn rất xa, để pha thì chiếu lên tận ngọn cây. Em chỉnh mãi k được, hay là em mua phải bóng kém chất lượng nhỉ?
    Các bác chỉ em cách chỉnh nó với ạ. Em cảm ơn!

2. mr_longrich

mr_longrich Bằng A4

Phía dưới đầu đèn có con ốc chỉnh độ ngẩng của chóa đó. Nới nó ra, đẩy sát vào trong và siết nhẹ lại. Bật đèn xem thế nào rồi chỉnh tiếp và lock con ốc đó lại.

Khi gắn bóng thì kiểm tra xem bóng vào khớp với vòng chân bóng không, có bị khập khiễng chỗ nào không, xem phe cài đã cài sát chưa.

Thân! :)

3. mactam89

mactam89 Bằng A1

Em đã chỉnh hết cỡ vẫn không được, xem kĩ cái bóng Silver Star thì thấy nó hơi cong một xíu
    Em nghi cái bóng Silver Star của em là hàng lởm quá à. Ai tư vấn tiếp cho em được không?

4. khiphach

khiphach Bằng A2

Nếu bạn chỉnh ốc tăng đưa pha_cos không được thì bạn cắt 1 đoạn dây điện nhỏ bằng ruột viết bic dài khoảng 2 hoặc 3 phân để chiêm phía vào rãnh tròn phía trên rãnh của chụp đèn phía bên trong(chỗ đặt bóng đèn vào) để chỉnh cho bóng đèn nó cụp xuống. Chúc bạn thành công

5. YanMe

YanMe Tập Lái

Lúc trước mình cũng hay bị vầy nè. Mình cũng có 1 cách nữa là lấy kìm bẻ cái chân của bóng đèn ( phần có cái ngạch đưa ra) để cho bóng đèn nó nó hướng lên, lúc này ánh sáng nó sẽ hướng xuống. Chỉnh đến khi như ý thì thôi. Không biết như vậy có đúng k, có gi sai xót bỏ qua nhé!

6. mactam89

mactam89 Bằng A1

Cách này có vẻ khả thi. Bẻ cái mép phía dưới để cái bóng nó lên trên chứ gì bạn.

7. YanMe

YanMe Tập Lái

Mình nhớ không lầm là bẻ mép trên. Bạn chúi bóng đèn xuống hướng mặt đất. Bẻ phần có cái ngạnh đưa ra, bẻ hướng xuống. Lắp vô thử, chưa đc thì bể típ. :D

8. mactam89

mactam89 Bằng A1

Không ổn rồi các bác ơi, bẻ như thế thì cos nó cũng gần lại nhưng nó không gom sáng như cũ nữa
    Còn cách nào # không? Liệu có phải em mua phải hàng lởm không? Hay bóng Osram M5 nó cong như thế?

9. [mr_longrich]

[mr_longrich] Bằng A2

Bạn xài M5 hả? Chóa đục (đời Dream Thái) hay chóa trong (Super)? Chóa đục thì do bản thân cái chóa khó chỉnh cho nó rọi xuống thấp. Còn chóa trong thì dễ hơn.

Và Osram thay vào chóa này thì ánh sáng sẽ gom nhiều hơn so với bóng zin. Chỉ gắn vào thôi, không chêm bất cứ gì vào giữa chóa và bóng.

Bóng hơi cong có thể do quá trình thổi thủy tinh không tốt làm hơi lệch tâm nên khi hàn vành chân bóng, người ta phải làm hơi cong để lấy lại tiêu cự.

Thân! :)

10. dinh_an

dinh_an Bằng A4

bác longrich nói đúng đó bạn,đừng chêm bất kì gì vào.

• Về chúng tôi

Biker Vietnam tự hào là một trong những cộng đồng người chơi mô tô, xe máy đầu tiên và có tiếng tại Việt Nam. Bất kể bạn đến đây vì yêu sức mạnh và tốc độ, hay vì muốn tìm hiểu về một chiếc xe, một địa chỉ độ xe cụ thể, bạn luôn được chào đón tại bkvn.com.
  • Quick Navigation

Open the Quick Navigation

• Like us on Facebook

Đang tải...