Có cách nào phục hồi acquy?

Thảo luận trong 'Điện lửa (sạc, đèn, đề, còi, ắc quy, mâm lửa...)' bắt đầu bởi nhonvaduong, 22/5/12.

1. nhonvaduong

nhonvaduong Bằng A2

Acquy của Ex 10 nhà tôi hiện nay đã có dấu hiệu yếu, nhấn còi chỉ nghe tẹt tẹt rất vô duyên, ko kêu như trước nữa, có khi đề xe mà đèn số mờ hẳn, có khi ko đề được. Xin hỏi:
    1.Có phải acquy đã yếu?
    2.có cách nào phục hồi Acquy được ko?
    3.Dung dịch H2SO4 trong acquy chuẩn có nồng độ bao nhiêu? pha loãng quá, đậm quá thì có hại gì ko?
    4.Trước đây có lấy acquy ra lau chùi, châm nước, chẳng may đổ dd acquy ra, ko biết châm thêm bằng gì thì ổn?
    5.có thể thay hết dd acquy cũ bằng cách đổ hết dịch cũ ra thay dd mới ko? dd đó có bán trên thị trường ko?

2. phikhoahoc

phikhoahoc Bằng A2

theo như mình biết và từng làm thì quy trình phục hồi acquy đơn giản nhất như sau
    -tháo bỏ nước cũ trong acquy ra vào trong 1 cái bình nhựa. và phải nhớ để lại axit này ko được đổ đi.còn nếu có điều kiện bạn ra mua 0,5 lít dung dịch h2s04 có nồng độ B=1,285 (cái bình axit lúc đầu bạn mua bình mà nó có kèm theo ấy)
    -lật ngược aquy lên đợi cho ráo hết axit
    -dùng nước cất (nước mưa hay nước cất pha tiêm) cho vào các hộc của aquy và súc cho sạch làm nhiều lần càng tốt
    -lật ngược lên đợi khô hết nước trong acquy
    -cho trở lại dung dịch axit mà bạn tháo lần đầu ra hoặc dung dịch mới nếu bạn mua được.nếu cho lại dung dich cũ thì nên đợi dung dich lắng cặn và gạn lọc dung dịch trong suốt
    -mang đi nạp phục hồi với dòng 1/10 dung lượng bình,ở đây là 0,5A vs bình 5ah
    -sử dụng lại
    đó là quy trình súc sạc acquy mà mình thường làm định kỳ 1 năm 2 lần cho acquy nên trước đây 1 cái bình nước mình chạy được 3 năm trời mặc dù đi xe đi điện bình từ lúc mới mua còn mới đi xenon được 6 tháng nên chưa có biết sao.theo 1 số tài liệu về bảo dưỡng xe máy mà mình đọc thì nó khuyên "súc sạc acquy sau 5000km vận hành"
    chúc thành công

3. nhonvaduong

nhonvaduong Bằng A2

Ngoài cửa hàng sửa xe máy có bán loại dịch châm thêm acquy khi cạn, mình thấy trên đó ghi là Acid, nhưng ko rõ nồng độ, ko biết có giống loại pác nói ko? e mua xe chứ chưa mua bình nên ko biết cái dịch đó ntn nữa!!!!

4. phikhoahoc

phikhoahoc Bằng A2

trên bình đó có ghi "bình này dùng để châm thêm cho bình nước khi cạn" nó là dung dich h2so4 rất loãng ko dùng để châm lại vào bình khi xả hết nước ra được.
    cái thứ dung dich mà bạn cần đó là dung dịch mà lúc mua bình mới có kèm theo trến đó có ghi "bình này để đổ nước lần đầu cho aquy không châm thêm cho bình điện cạn nước"
    bạn ra ngoài hành bán acquy hỏi mua bình axit để đổ cho bình mới nó có nồng độ B=1,285

5. domanhha2000

domanhha2000 Bằng A2

Chính xác . mình cũng vừa làm xong hôm bữa , chú ý xúc cho sạch cái mạt màu nâu , quên mất tên hình như maganoxit, càng sạch càng tốt , chính cái thứ màu nâu đó bám vào mấy tấm chì trong bình làm giảm điện.

6. nhonvaduong

nhonvaduong Bằng A2

sao lại xuất hiện MnO2 nhể? acquy chỉ chứa H2SO4, PbO2, Pb thui mà??? vậy ghé vào đó hỏi thăm mới được!
    Cho hỏi thêm câu nữa dấu hiệu nào acquy tèo? tèo rùi có súc nạp lại như trên được ko?

7. domanhha2000

domanhha2000 Bằng A2

lâu cũng ko coi lại tài liệu cũng quên
    Chính xác nó là PbSO4 màu xám trắng

Nguyên nhân accu cạn nước và hư cạch sửa chữa

Cấu tạo acquy

Tèo rồi muốn phục hồi chỉ có cách tự làm lại mấy tấm chì trong acquy .... ( nhiêu khê , độc hại ,---- > ko có kinh nghiêm j)

cái này trích dẫn bên dientuvietnam - hướng dẫn làm lại thẻ điện cực

Bí kíp 150 của accu đây -

#7 domanhha2000, 24/5/12
    Sửa lần cuối: 24/5/12
  8. nhonvaduong

nhonvaduong Bằng A2

kiểu này chắc mua mới cho lành,haiza...1 lúc ko để ý cái bình mà tiêu lun rồi!!! tks mọi người đã giúp đỡ!!!

9. diskdriver

diskdriver Tập Lái

cách phục hồi bình ắc-quy quan trọng nhất là phải biết đánh giá được chất lượng còn lại thì mới phục hồi đúng như mong đợi được ! Thế còn phục hồi theo các phương pháp cổ điển thì kôg thể phục hồi tất cả các loại bình ắc quy Khô phổ biến hiện nay được ... là người trong nghề bên mình hiện tại đã mở cửa chuyên phục hồi ắc quy khô xe đạp và và xe máy tại 329 Minh Khai, Hà Nội a e nào tiện ghé giao lưu với mình trao đổi thực tế nhằm giúp tất cả chúng ta giảm đi chi phí hợp lý cho việc sử dụng bình ắc quy cho hiệu quả.

10. Thanhnam2008

Thanhnam2008 Bằng A2

Mua cái khác 200 300k. Làm méo gì cầu kì. Cái gì k thay đc thì thôi. Súc rủa đc vài tháng cũng phải thay.

• Về chúng tôi

Biker Vietnam tự hào là một trong những cộng đồng người chơi mô tô, xe máy đầu tiên và có tiếng tại Việt Nam. Bất kể bạn đến đây vì yêu sức mạnh và tốc độ, hay vì muốn tìm hiểu về một chiếc xe, một địa chỉ độ xe cụ thể, bạn luôn được chào đón tại bkvn.com.
  • Quick Navigation

Open the Quick Navigation

• Like us on Facebook

Đang tải...