Độ xe có mau hư không

Thảo luận trong 'Máy móc (động cơ, hộp số, truyền động...)' bắt đầu bởi Nonenone, 17/4/17.

1. Nonenone

Nonenone Tập Lái

Em thắc mắc độ xe thì mau hư như thế nào, có ông sửa xe trong xóm nói là MSX gắn pittong 58 với xucpap thôi, nếu độ full máy sẽ dễ hư vì kéo ga mạnh gãy cò gì đo, em chỉ nghe lại v chứ ko biết gì :v có phải vậy ko nhỉ, nếu cho là tay nghề thợ tốt như nhau.

2. Th.Việt

Th.Việt Bằng A2

Mau hư hay không tùy người chạy nữa bác.Với thời buổi bây giờ đồ xe hiện đại với ' xịn ' rồi.Hông như hồi đó nên khá bền nhá.Kiếm chỗ uy tín làm thì rất okee nhá

3. Nonenone

Nonenone Tập Lái

cảm ơn bác. mà như ông sửa xe nói đúng ko bác, chứ em chẳng biết gì về xe cộ :v mới tìm hiểu đây thôi

4. quangminhici

quangminhici Bằng A2

Độ về máy có 2 loại:
    1. Dùng cơ khí can thiệp vào chi tiết máy
    2. Thay chi tiết máy zin bằng loại khác

Cái 1 thì không bền vì đòi hỏi tay nghề thợ phải cao, việc canh chỉnh của thợ bên mình chủ yếu là thủ công nên không chính xác như máy được. Ví dụ như đôn cây dên xong cũng chưa đo được độ tròn và lực quăng ly tâm, nói chung là độ đồng tâm.

Cái 2 có bền hơn nhưng cũng chưa hoàn toàn chính xác do chưa tính được những cái phát sinh đi kèm phụ tùng mới thay vào, chủ yếu là độ an toàn cũng đồng nghĩa độ bền. Ví dụ khi độ mạnh hơn thì lực kéo của máy ảnh hưởng thế nào đến lực phản hồi của sườn xe (lực chịu co và nén); khi thay cây dên lớn thì lực quăng ly tâm mà trục giữ cốt chịu là bao nhiêu với lốc máy cũ.....

Nói chung là thợ họ độ theo kinh nghiệm, khi cái nào chưa đáp ứng được thì họ dùng cái khác. Càng nhiều người độ họ càng kinh nghiệm.

5. dior

dior Bằng A4

Full máy theo ý ổng là có đụng tới dên. Nếu đem dên đi đôn thì hên xui. Nó thích thì nó gãy thui. Thợ thái hay thợ việt gì cũng k dám đảm bảo cho lắm. Chuyện hên xui
    Ở nước ngoài ng ta có máy cân bằng động cây dên nên đỡ đc chút. Ở VN hiện tại vẫn có nhưng ít ai xài. Vì đội giá thành sau khi làm lên, 2 chủ xe ngồi chơi nc so sánh lại có thể thợ thêm tội thuốc
    Nếu có chơi sợ hư hỏng nên chơi dên zin, sổ trái nhẹ là đc

6. Nonenone

Nonenone Tập Lái

mình ko thay dên khác vào đc mà phải đôn hả bác

7. dior

dior Bằng A4

Hiện tại theo mình biết là có. Nhưng hàng chất lượng tốt giá 3-8tr/ cây. Hàng gọi là ổn định chút 1-2.5tr. Mà ng bán cũng thông báo luôn hàng mua rồi miễn trả+ với bán xong thì thui, K dám bảo hành

8. Nonenone

Nonenone Tập Lái

nếu theo cách 2 mình cũng phải can thiệp chi tiết đúng ko bác, ví dụ pittong 55 gán pittong 58 thì nó bị kẹt làm sao nó chạy đc

9. Nonenone

Nonenone Tập Lái

cái dên quan trọng cỡ nào khi độ máy v :v e nghe xe dên đôn nhiều r mà ko biết là sao, với lại sổ trái có nhât thiết phải làm dên ko, và làm dên với sổ trái cái nào tốt hơn, tốt về độ bền ấy

10. dior

dior Bằng A4

Cứ tưởng tượng 1 cái ống chít đi cho đơn giản
    Piston là cái đầu ống, cây dên quyết định độ rút sâu của ống. Càng rút sâu nó càng hút vào đc nhiều hơn. Đôn dên nhiệm vụ của nó là để rút xuống đc sâu hơn. Lực quán tính máy, moment xoắn cao hơn đáng kể
    Nếu chỉ sổ trái k cần làm dên đâu. Nhưng dòng fi đó thì thật sự làm để cho ngọt cũng hơi bị chua ở họng gió, kim phun, ecu, chứ k nhẹ nhàng như bxc đâu

Th.Việt thích nội dung này.
  • Về chúng tôi

Biker Vietnam tự hào là một trong những cộng đồng người chơi mô tô, xe máy đầu tiên và có tiếng tại Việt Nam. Bất kể bạn đến đây vì yêu sức mạnh và tốc độ, hay vì muốn tìm hiểu về một chiếc xe, một địa chỉ độ xe cụ thể, bạn luôn được chào đón tại bkvn.com.
  • Quick Navigation

Open the Quick Navigation

• Like us on Facebook

Đang tải...