[HD] Làm Báo Xăng Bằng Led Thanh

Thảo luận trong 'Điện lửa (sạc, đèn, đề, còi, ắc quy, mâm lửa...)' bắt đầu bởi maibinh2008, 3/7/11.

1. phoenix2808

phoenix2808 Bằng A2

bài hay lắm,độ chế vn ngày càng phát truyển nhĩ

2. CMC

CMC Bằng A2

cái này vô chỗ xóc nó có nhảy đèn liên tục ko chủ thớt!:d

3. minh-yamaha

minh-yamaha Bằng A4

đọc chủ đề thấy hay quá. tới câu hỏi này tự nhiên thấy hết hứng.trường hợp này chưa ai nghĩ tới thì phải.

4. congacon521

congacon521 Bằng A3

board mạch lớn phết nếu chế vào các xe hơi phức tạp.CẦn chế board bé chút nữa.còn như bác cmc hỏi thì mình nghĩ chắc cái này nó vẫn dùng phao xăng zin để báo tín hiệu thì độ nhạy khi qua đg sóc cũng vẫn như đ hồ zin thui

5. maibinh2008

maibinh2008 Bằng A2

Tất cả mua chưa đến 35k. mua lk để ở nhà cần thì lấy ra làm chứ ko nhớ giá từng con
    Linh kiện thì cótre566nn mạch rồi đó.
    Bro này ko fai là dân đtử chắc lun nè: 100 là 100 ohm, còn cái tụ kia là tụ có cực 2.2/25v > 10/25V đều đc, cái R2 kia là biến trở đó, cái mủi tên là thể hiện nó thay đổi.
    Do chổ sok đương nhiên là nhảy rồi khi đó xăng nhảy liên tục thì phao xăng củng đổi theo thì đèn cũng đổi, mà đi do đường sok thì cần j koi xăng lo mà koi ổ gà kìa :-O
    cái này là để test thôi, các bạn gắn thì làm mạch riêng ra, led riêng dẩn dây đi để dể lắp đặt.

6. mr_longrich

mr_longrich Bằng A4

- Tụ trong mạch có ký hiệu phân cực đó bạn - một vạch thẳng, một vạch cong. Do đó dùng tụ hóa. Tụ gốm thì 2 vạch thắng song song nhau.

- Điện trở theo tiêu chuẩn trong mạch, nếu:
    --> không ghi gì thì đó là Ohm
    --> k là Kylo Ohm
    --> M mà Mega Ohm
    --> m là Mili Ohm.

- LED thanh trong clip gọi là LED thanh 10 đoạn, loại 3 màu.

- R2 trong mạch có ký hiệu mũi tên gạch chéo ngay con điện trở là ký hiệu cho biến trở đó bạn. Nếu muốn chính xác cao thì dùng biến trở tinh chỉnh (xoay nhiều vòng). Không cần chính xác cao thì dùng biến trở thường (xoay được gần 1 vòng).

Thân! :)

PS: Vì mục đích là báo xăng xem lượng xăng còn nhiều hay ít. Và thông thường, muốn kiểm tra xăng chính xác nhất là xe đang trong trạng thái đứng yên (dựng chống đứng), hoặc xe đang chạy với tốc độ bình thường, đường chạy không quá nhấp nhô.

Vì thế, mình thấy việc LED dao động khi phao xăng lên xuống lúc đường xấu là điều đương nhiên. Đồng hồ cơ vẫn bị mà. Nhất là lúc bạn thắng gấp hoặc tăng tốc đột ngột (đề-pa). Và vì độ phân giải là 10LED nên việc LED nhạy khi phao xăng lên xuống là hiển nhiên. Nếu muốn giảm độ nhạy thì giảm số LED đi hoặc dùng IC khác để giảm bước chia điện áp (đầu ra không còn là 10LED nữa mà chỉ là 4 hay 5 LED thôi).

7. wildorchid

wildorchid Bằng A2

chỗ đó là con biến trở đó bạn! đúng ra con đó hải ghi là VR chứ ko phải là R

8. lehai757939

lehai757939 Bằng A1

Mình củng đồng ý với xenonbosh !
    Ai là dân điện tử thì có thể liệt kê cho những người không chuyên như mình ra từng món như bạn xenonbosh đã liệt kê ra ở trên giùm với! Càng cụ thể càng tốt!
    Để có thể ra Nhật Tảo mua một cách dể hơn, cảm ơn mấy bạn trước!

9. lamparddj

lamparddj Bằng A2

Chủ thớt làm bản test rồi đưa lên cho ACE tham khảo thôi bạn. Mạch đơn giản, rẽ, dễ làm. Khi làm thì bạn hàn dây từ chân IC ra Led thanh. Mua 1m dây 8sợi ( dạng bus) thì tha hồ kéo đi đâu cũng đc:D
    Cái này báo xăng bằng LED nhìn thix hơn là đồng hồ nè$-)

10. giangsh5001

giangsh5001 Bằng A4

Có board in không bạn! Để khỏi dùng Protues vẽ nữa :D

• Về chúng tôi

Biker Vietnam tự hào là một trong những cộng đồng người chơi mô tô, xe máy đầu tiên và có tiếng tại Việt Nam. Bất kể bạn đến đây vì yêu sức mạnh và tốc độ, hay vì muốn tìm hiểu về một chiếc xe, một địa chỉ độ xe cụ thể, bạn luôn được chào đón tại bkvn.com.
  • Quick Navigation

Open the Quick Navigation

• Like us on Facebook

Đang tải...