"Hiện tượng" câu sạc atila của Thợ hiện nay

Thảo luận trong 'Điện lửa (sạc, đèn, đề, còi, ắc quy, mâm lửa...)' bắt đầu bởi thuongtu, 9/12/11.

1. thuongtu

thuongtu Bằng A2

thấy a e biker hướng dẫn cách đi dây sạc atila thì phải tách mass và đi đủ 5 dây của sạc . nhưng hiện nay có một hiện tượng là đa số thợ khi lên sạc atila thường ko tách mass và chỉ xài 3 dây sạc atila.

cách của họ như sau :

bỏ dây Hồng và dây Xanh lá
    Dây vàng thì họ nối với dây trắng mâm điện lên
    dây đỏ vô cọc + bình
    dây đen vô mass xe

có ai gặp trường hợp như mình ko, xe mình là wave TQ mâm điện 2 cục , khi kêu họ tách mass mâm lửa thì họ nói ko cần chỉ cần xài 3 dây là đủ , đảm bảo ngắt khi đầy, phù bình họ bồi thường.>:D<

Hôm nay rãnh rỗi tháo sạc atila đang đi theo kiểu thợ ra làm theo kiểu biker chỉ thì ôi thôi , đo 2 đầu dây đỏ và dây xanh lá khi ở galanti chỉ 2-3v , khi tẹt hết ga thì có 4v.ko lên nữa....ko biết bị j nhỉ ????
    Nên Gắn lại kiểu thợ (3 dây ) thì ganlanty 9V , hết ga 16V....Đo dòng nạp thì galanty là 0.8A , hết ga + mở xenon thì 3.5A ..

từ lúc gắn kiểu thợ tới h đã 2 tháng nhưng bình chưa lúc nào yếu điện và bình nước 5A cũng rất ít hao nước..nhưng dạo này khi mở xenon chừng 30p thì có hiện tượng kèn kêu nhỏ nhưng xenon vẫn cháy...thấy yếu nên tháo sạc ra đi lại kiểu a e biker chỉ thì hoàn toàn ko được vì rất rất yếu điện ....ko biết tại sao đành ráp lại như cũ và lên đây nhờ a e giúp mong Mod sớm duyệt dùm mình để a e chỉ bảo...cám ơn mod

Cam kết sẽ up hình lên sau ngay khi mod duyệt vì ngay lúc này mình quên mất tiêu cái usename với pass word bên photobucket..hjc..

Hình :

#1 thuongtu, 9/12/11
    Sửa lần cuối: 9/12/11
  2. thuongtu

thuongtu Bằng A2

Còn 1 điều nữa là trong 2 sợi dây hồng và xanh lá thì thằng thợ lại chế thêm dây xanh lá ra đèn pha osram 18w của mình nửa ( xe mình wave 2 den, 1 xenon và 1 osram xài điện máy từ dây xanh lá sạc attila) một kiểu câu dây độc mà mình ko hiểu nguyên lý luôn...chạy tẹt ga mà cục sạc ấm ấm chứ ko nóng lắm....mong a e cho ý kiến cái nào

3. phikhoahoc

phikhoahoc Bằng A2

anh thợ nào câu lạ nhỉ? theo mình biết là thế này
    -dây vàng và hồng lấy điện AC từ mâm lửa đã tách mass lên có thể đảo vị trí lại mà vẫn sạc bình thường
    -dây đỏ vào + bình
    -dây đen vào dây dương sau ổ khóa để ổn áp và báo đầy bình
    -dây xanh vào cực âm bình
    còn như anh thợ kia câu thì khác hoàn toàn
    còn nữa bạn dùng đồng hồ kim hay đồng hồ điện tử? và đo áp giữa đỏ và xanh lúc bạn tháo bình ra phải ? nếu đúng thì chính xác tại sao chỉ có 4V vì sạc atila nó hạn áp khi không tải và khi đo phải có bình.cái này mình có kiểm tra rồi
    nếu bạn đo dòng sạc lúc mở xenon mà được 3,5 A thì có vể không chính xác lắm vì mâm 2 cục không thể cho ra dòng sạc 7A được vì công suất của nó có 45W mà thôi hết ga cho ra dòng khoảng 5A là hết
    nguyên nhân bạn đấu như anh em chỉ mà ko đủ điện là do chưa tách mass nên nó sạc yếu không đủ điện
    thực sự thì mình ko hiều tại sao đấu như anh thợ kia lại đủ điện được vì dây đen nó chỉ có nhiệm vụ ổn áp và ngắt sạc khi bình đầy mà thôi
    mong các cao thủ cho ý kiến

Luxife, lthanhquangKhơi v thích nội dung này.
  4. thuongtu

thuongtu Bằng A2

5. anhlaR4y

anhlaR4y Tập Lái

[​IMG][​IMG]

#5 anhlaR4y, 9/12/11
  6. phikhoahoc

phikhoahoc Bằng A2

up lai cái hình lên upload ảnh đi bạn chả nhìn thấy gì cả

7. thuongtu

thuongtu Bằng A2

j mà đc đó bạn , ông đó đấu cho 2 chiếc wave alpha giống mình , 2 chiếc nouvo 2 và 1 chiếc Revo vậy mà cứ chạy phà phà, ổng là trùm xenon ở quê mình ko ai địch nổii....
    đúng là cách của mình là ko thử wa bình nhưng khi câu theo cách thợ cũng ko qua bình thì 9V o ganlaty và nhích nhẹ ga là 13V ...

Ở đây coi chừng bạn hiểu nhầm, ý mình là mở xenon , nổ máy mình đo dòng sạc attila nạp cho bình đc 3.5Ampe...mình đo bằng đồng hồ điện tử ở thang đo 20A...Mắc nối tiếp dây đỏ sạc atila với chuôi đỏ đồng hồ, dây đen đồng hổ wa dây + bình .

===== Bổ sung vào lúc 21:06 ===== Bài cũ được gởi vào lúc 21:01 =====

lâu wa quên cách úp a e xem đỡ link nge:

atila...hjchjc

mình đã tách mass đầy đủ và đi dây chuẩn như a e chỉ ( rất kỹ , chính xác, đã làm hết buổi sáng ) mà vẫn ko được.[/SIZE]

#7 thuongtu, 9/12/11
    Sửa lần cuối: 13/6/12
    Khơi v thích nội dung này.
  8. phikhoahoc

phikhoahoc Bằng A2

vụ này lạ nhỉ để mai mình lắp lại cái mâm 6 cục Zin vào và đấu như bạn nói xem sao.bạn có thể nói rõ hơn là cái dây xanh của cục sạc ông ấy đấu lên dây mass hay dây lửa của dây vào đèn pha 18W
    à còn nữa liệu bạn có chắc chắn là sạc 3.5 khi mở xenon không? nếu thật thì quả thật là lạ vì công suất lúc 5000 vòng của mâm 2 cục là 45W nếu đấu sạc toàn kỳ thì cho ra dòng khoảng 4A. trong khi đó lúc mới mở xenon thì nó ăn dòng rất kinh khoảng 6A lận (mình đã test) sau khoảng 2 phút khi sáng ổn định thì nó mới ăn dòng khoảng 3,7A.chưa kê đèn hậu 5W, 2 bóng đèn nền là 10W
    cứ cho là xe bạn ăn dòng điện 3,5 A thì lúc hết ga cỡ nào nó sạc vào bình khoảng 0,5A thôi (3,5 cho bóng và 0,5 còn lại vào bình)
    bạn đo dòng như vậy là chính xác nhưng bạn để ý lại xem vì đồng hồ điện tử nó báo cả dòng vào và dòng ra của phụ tải.nghĩa là lúc bình xả nó cũng báo nhưng sẽ có dấu " - " trên mặt đồng hồ
    giả như thế này.lúc mở xenon đồng hồ ăn dòng 3,5A và trên đồng hồ hiện "3,5" sau khí hết ga mở đèn nếu có xuất hiện "-3,5" thì mới đúng là đang nạp vào bình 1 dòng điên 3,5A

#8 phikhoahoc, 9/12/11
  9. thuongtu

thuongtu Bằng A2

dây xanh cục sạc biến thành dây lửa đèn đó b ...ổng nói mạnh hơn dây vàng mâm lửa...còn dây đen sạc thì thành dây mass mâm lửa...mình potay voi cách này vì ko hiểu nguyên lý của nó...mà hỏi thỉ ổng ko chỉ.

===== Bổ sung vào lúc 22:03 ===== Bài cũ được gởi vào lúc 21:49 =====

đâu có bạn , dây xenon mình đi riêng , dây sạc vào bình có tiết diện nhỏ nên chỉ để sạc bình và cup cấp cho rơle , cho nên dòng sạc mình ktra nạp vào 3.5A hoàn toàn đi vào ko thể đi ra được.

10. phikhoahoc

phikhoahoc Bằng A2

nếu như vậy là đúng với lý thuyết vì công suất của mâm lửa chỉ có như vậy nên sạc như vậy.bây giờ giả sử bạn có tắt đèn thì cũng sạc vào như vậy vì bạn chỉ biết được dòng sạc chứ không biết dòng xả nên mình ko biết nó có đủ điện ko
    nếu sạc vào 3,5 A mà xả ra 4 A thì bình 5 A vẫn có thể chịu tải được trong vong 10 tiếng lận
    bạn nên kiểm tra lại dòng xả của xenon rồi trừ cho dòng sạc để biết dòng xả tổng của cả dàn điện

• Về chúng tôi

Biker Vietnam tự hào là một trong những cộng đồng người chơi mô tô, xe máy đầu tiên và có tiếng tại Việt Nam. Bất kể bạn đến đây vì yêu sức mạnh và tốc độ, hay vì muốn tìm hiểu về một chiếc xe, một địa chỉ độ xe cụ thể, bạn luôn được chào đón tại bkvn.com.
  • Quick Navigation

Open the Quick Navigation

• Like us on Facebook

Đang tải...