Qui trình sơn xe ???

Thảo luận trong 'Dàn ngoài (khung sườn, dàn nhựa, bộ phận khác...)' bắt đầu bởi diablo, 4/11/09.

Trạng thái chủ đề:
Không còn mở để tiếp tục thảo luận.
  1. diablo

diablo Bằng A2

Cho mình hỏi qui trình để sơn dàn áo được đẹp và bền cần trải qua những bước nào? cần những dụng cụ nào? sử dụng loại sơn nào là tốt nhất? thao tác, kỹ thuật sơn như thế nào? những mẹo khi sơn? giá thành dụng cụ, giá thành các loại sơn? địa chỉ để mua?... Mình lập topic này nhằm để tìm hiểu thêm về cách sơn dàn áo xe của mình để những bạn có tinh thần "em yêu khoa học" có thể tự mình sơn được 1 dàn áo như ý, mong những bạn có kinh nghiệm giúp đở đóng góp ý kiến, cùng nhau thảo luận, chia sẽ kinh nghiệm về lĩnh vực sơn xe, thanks! :)

2. Thanhtrong

Thanhtrong Bằng A2

cùng chung ý tưởng...Up

3. Black15

Black15 Bằng A1

Tui chỉ thấy phần khó nhất chỉ là tháo ra thui,hum bữa thử tháo con nouvo thấy hơi phức tạp, chắc do chưa có kinh nghiệm,sợ tháo ra lắp lại k dc nên thui ^^

- còn phần sơn thì ko khó lắm, Dụng cụ thì chỉ cần giấy nhám + bình sơn xịt thôi :). cái khó của việc sơn là sơn không đều, làm sơn bị chảy => xấu.

- Loại sơn bt ở ngoài hay bán là sơn ATM giá 25k (loại này giá thành rẽ,loãng,dễ bị chảy sơn) còn loại xịn là valox khoang 4 mấy k (loại này đặc,tốt, giá thành mắc >"< ) về phần sơn fai hỏi dân vẽ graffiti ^^

- trc' khi sơn lấy giấy nhám chà cho thật nhẵn+sáng và để có ma sát, giúp sơn bám tốt.

- nên để dàn áo ở nơi sạch thoáng và thấy dc hết bề mặt sơn.

- Khi sơn loại xơn xịt fai lia tay thật nhanh và đều, nếu ko sơn sẽ dễ dàng bị chảy.

- Sau khi sơn xong phủ lên 1 lớp sơn bóng nữa, để cho sơn bền hơn + bóng hơn ^^

Đó là kinh nghiệm của riêng tui, ai có ý kiến khác góp ý ih nha :D

p/s: ko bik mấy tiệm sơn ở ngoài sơn bằng sơn j` và sơn bằng pp nào mà giá thành mắc thế nhỉ, lên đến 1tr mấy ??? >"< .

4. STEVENKIEN

STEVENKIEN Bằng A4

sơn bằng máy ngon hơn độ bám tốt hơn còn sơn bằng sơn xit mau tróc lắm chà giấy nhám cũng nhiều công đoạn chà loại dày rùi đến loại min thì mới dẹp đc

5. nguyentamphong

nguyentamphong Bằng A2

Ngoài tiệm sơn = Vít tu lê cỏn gọi là súng phun.
    Sơn = bình xịt xin thưa với bạn là chỉ để dặm những chỗ trầy trụâ nho nhỏ chứ nguyên con xe thì ko khả quan vì bít bao nhiu lon sơn và rất tốn công.và 1 đìu nữa thì sơn xịt bt nếu bắn lên lớp sơn cũ ít nhìu nó cũng rộp lên.dân trong nghề gọi là phồng sơn đó.

Theo như 1 time đi coi người ta sơn thì quy trình sơn là :
    tháo dàn áo :D ==> chà nhám cho tróc sơn cũ hoặc dùng xăng thơm tẩy cho nhanh rồi chà nhám cho nó bằng phẳng ko còn gợn ==>đắp bột những chỗ lỡm , gồ ghề. ==> sơn phủ 1 lớp ( chả biết là sơn gì ) ==> sơn màu theo ý thích tuỳ theo độ dầy hay mỏng do túi tiền :D mỗi lớp cách nhau vài chục phút ==> và phơi nắng cho khô ==> dùng nhám 1200 đánh lại những chỗ cộm( thấy dân sơn xe hơi dùng loậi này loại 2000 to quá chà bị trầy) ==> sơn bóng là hoàn tất

biết đc nhiu đó. ae ai biết thêm góp ý nhé

6. nguyentruong

nguyentruong Bằng A1

dùng nhám xả sau khi sơn thường là dùng nhám 2000,nhưng nó nhiễn quá phải kiên nhẫn chà lâu 1 tí,người ta thấy xả nhám 2000 cực quá nên mới dùng 1200 đó ,xả xong dzùi đánh cà na lại là bóng như mới

7. Đỗ Thành Đạt

bác ko tính lun qui trình hấp à :|

8. nguyentamphong

nguyentamphong Bằng A2

hấp của sơn tĩnh điện mà >_<
    @ Nguyentruong : thank bác góp ý hen.

9. Đỗ Thành Đạt

ủa kì vậy :| có lần coi ở topic nào nói sơn đồ nhựa = súng phun thì có hấp :|

10. Zero

Zero Bằng A4

Sơn xịt thì chỉ có màu đen là dễ sơn nhất đó bạn ,mà sơn nguyen dàn áo bằng sơn xịt thì hơi chua à,tính ra cũng ko dẹp hơn và rẻ hơn ỏ ngoài đâu bác .Sơn nhỏ nhỏ thì dc chứ nguyên dàn áo thì hơi tốn sơn đó,muốn đẹp thì mua giấy nhám chà cho nhẵn mịn và cho bay đi màu sơn cũ ,xit5 thì xịt đều tay đưa wa đưa lại cho đều hết chỗ mình cần sơn xong thì đưa ra phơi nắng khoảng 20p rồi xịt tiếp 1 lớp,cứ thế tiếp tục đến 3 lớp .
    Mình sơn cái ốp bô với cái cảng ko gần hết 2 bình sơn đó bạn .^^ .

Trạng thái chủ đề:
Không còn mở để tiếp tục thảo luận.
  • Về chúng tôi

Biker Vietnam tự hào là một trong những cộng đồng người chơi mô tô, xe máy đầu tiên và có tiếng tại Việt Nam. Bất kể bạn đến đây vì yêu sức mạnh và tốc độ, hay vì muốn tìm hiểu về một chiếc xe, một địa chỉ độ xe cụ thể, bạn luôn được chào đón tại bkvn.com.
  • Quick Navigation

Open the Quick Navigation

• Like us on Facebook

Đang tải...