[Thắc mắc] Tiếng kèn bị rè !!!

Thảo luận trong 'Điện lửa (sạc, đèn, đề, còi, ắc quy, mâm lửa...)' bắt đầu bởi botruongxxx, 22/10/11.

1. botruongxxx

botruongxxx Bằng A2

Mình đi Wave RSX Hôm rồi về nhà mới đổi cái kèn Wave alpha 2k1 qua nghe cho hay, lúc tháo kèn Wave Alpha, do hơi ngu nên vặn nhầm con ốc chỉnh tiếng của kèn, mãi sau mới chỉnh lại được. Sau khi gắn lên chiếc Wave của mình, bóp thấy rất ok, tiếng trong và hay, nhưng khi chạy tốc độ khoảng 45 - 50 km/h thì bóp bị rè tiếng. Có ai bik làm sao cho hết rè không, mình nghĩ là do tua máy thôi, khi chạy ở tốc độ đó tua máy nạp vào acquy 1 dòng diện nhất định, làm cho acquy bị rè, ko bik có đúng ko ? Mình gà về điện lắm, xin ae chỉ giáo :)

Nhờ mod duyệt hộ em nhé !!! Thanks nhìu !

2. mr_longrich

mr_longrich Bằng A4

Do chạy ở vòng tua cao (vận tốc trên 60km/h), điện áp nạp vào bình là khá lớn (14 - 15V max) cho nên tiếng kèn sẽ hơi rè.

Mình nghĩ tốt nhất là bạn nên điều chỉnh con ốc chỉnh kèn sao cho trở về vị trí gần như cũ là ok. Kèn Alpha 2001 nghe khá hay, thanh.

Thân! :)

3. dbcity20005

dbcity20005 Bằng A4

con kèn của em cũng rè rè kể từ khi chạy Osram 35w + Sạc Ati lớn . Có cách nào khắc phục triệt để ko ạ ? Kèn em ko động chạm gì đâu cả ạ :) à mà nếu muốn thay kèn khác to và thanh hơn 1 chút . trong tầm giá 300k đổ lại em có thể thay kèn gì tốt vậy A Long ? em đi Su Smash 2k5

4. mr_longrich

mr_longrich Bằng A4

Mình nghĩ do điện áp sạc ra bình lớn khi tua máy cao nên có tình trạng trên. Xe mình sạc zin nhưng khi chạy hơn 70km/h vẫn bị tình trạng kèn hơi rè (mình xài kèn đôi tháo xe). Mình vẫn chưa nghĩ cách giải quyết triệt để vì bình thường cũng không chạy nhanh như thế.

Tầm giá 300k thì có 1 vài lựa chọn như kèn tháo xe hơi (bạn có thể chỉ xài 1 cây High thôi, tiếng nghe thanh, lớn, xài cả cặp thì tiếng rất to và hao bình nếu sử dụng thường), kèn Sakura, kèn SYM Excel, ...

Bạn có thể vào topic http://bikervietnam.com/bfrm/showthread.php?t=254449 để tham khảo thêm và pm chủ topic để được tư vấn giá nếu cần.

5. botruongxxx

botruongxxx Bằng A2

Cái này cũng khó hiểu quá, mình nghĩ kèn chỉ bị rè khi điện áp không đủ mạnh thôi chứ nhỉ ? Đàng này đi sạc ati mà cũng bị rè, đáng nói là nó chỉ rè ở khoảng 45 - 50km/h thôi, chứ qua tốc độ này thì lại hết rè, tua máy bao nhiu thì ko bik vì ko có đồng hồ đo ^^! Dàn vỏ RSX tháo ra mệt quá chứ nếu ko mình cũng tháo ra chỉnh tiếng kèn lại 1 chút xem còn bị rè ko ! Hic, kiếm đc cây kèn hay thì lại bị ức chế vụ này, chán ghê :((

6. mr_longrich

mr_longrich Bằng A4

Đúng là kèn sẽ rè khi điện áp quá yếu. Nhưng nó cũng rè nếu bạn cấp điện áp quá lớn.

7. botruongxxx

botruongxxx Bằng A2

Vậy sao mình đi >50 km/h nó lại không bị rè ? Vì lúc đó tua máy lớn hơn nên điện áp cũng lớn hơn khi chạy 50 km/h chứ nhỉ ^^! Thôi tóm lại là tháo dàn vỏ ra vặn lại cái ốc kèn xem sao, tình hình này thì ức chế lắm, hic

8. vkdnta

vkdnta Bằng A4

Xe bác này hình như đi điện bình + bóng Philips Xtreme phải ko? Nếu đi ga thấp mà mở đèn thì sẽ có hiện tượng sụt áp làm bấm kèn kêu rè rè. Xe mình cũng như bác nhưng xài bóng NBP và kèn Spacy, bữa chạy 60km/h trở lên ga cao thì bấm kèn nghe rè rè, chạy còn 30-40km/h ga thấp thì hết rè :)), chả hiểu :))

9. botruongxxx

botruongxxx Bằng A2

Thanks ae đã tư vấn ! Tình hình thì đây là tình hình chung của ae biker thì phải nhỉ ? Lúc chưa thay con kèn Wave alpha sang thì kèn zin bấm vẫn tốt lắm, chả rè riếc gì cả, mà sang kèn này test vẫn rất ok, chỉ có lúc chạy 40-50 là rè thôi, >55 là lại kêu ngon. Mà cả 2 cái đều 1.5A. Mình nghĩ chắc do chỉnh con ốc kèn chưa chuẩn rồi, chứ nếu do điện áp thì tại sao kèn zin lại không bị rè. Để chiều tháo banh dàn vỏ nó ra chỉnh lại cây kèn mới đc, nghĩ tới cảnh gỡ dàn vỏ RSX mà ngán quá :(

10. botruongxxx

botruongxxx Bằng A2

Tình hình là loay hoay từ 2h tới giờ, tiếng kèn nghe đã chuẩn hơn rồi, đi >55km/h đã ít rè hơn. Tiếng trong và thanh nhưng lại ko chói tai. Kèn Excell hay Spacy thì mình chưa có nghe qua nhưng thấy kèn con Wave alpha 2k1 đúng là đỉnh thật. Sao topic tổng hợp các loại kèn ko thấy có loại kèn này nhỉ. Mà trên kèn cũng chả thấy ghi thông số gì nhiều, chỉ vỏn vẹn một dòng HORN 1.5A K.X.D, không bik của nước nào sx nhỉ ? Ae nào bik ko ???

• Về chúng tôi

Biker Vietnam tự hào là một trong những cộng đồng người chơi mô tô, xe máy đầu tiên và có tiếng tại Việt Nam. Bất kể bạn đến đây vì yêu sức mạnh và tốc độ, hay vì muốn tìm hiểu về một chiếc xe, một địa chỉ độ xe cụ thể, bạn luôn được chào đón tại bkvn.com.
  • Quick Navigation

Open the Quick Navigation

• Like us on Facebook

Đang tải...