Thiết kế bóp thắng trước đề như xe ga cho ex

Thảo luận trong 'Điện lửa (sạc, đèn, đề, còi, ắc quy, mâm lửa...)' bắt đầu bởi 82M100001, 14/8/11.

1. 82M100001

82M100001 Bằng A2

Các bác tư vấn dùm em thư này cái. em muốn đề xe ex của em như xe ga. tức là bóp thắng mới đề được nhung vẫn sáng đền stop. giúp em với thank ( thư 1 lần cháy cầu chi oy hic )

2. ductung0911

ductung0911 Bằng A1

Dùng rơle đi bác, rơle 5 chân ý. Bác tách sợi dây đề ra. Đấu vào 2 chân thường mở của rơle. Còn nguồn của rơle lấy từ nguồn của đèn stop.

===== Bổ sung vào lúc 01:42 ===== Bài cũ được gởi vào lúc 01:36 =====

http://i391.photobucket.com/albums/oo358/karot_peo/demisignalver111.jpg

Em lấy tạm hình của 1 bác trên này vì không biết vẽ. Bác tách sợi dây đề ra, 2 đầu đó nối vào chân (4) chân (3). Chân (1) bác đấu vào mass. Chân (2) bác đấu vào nguồn của đèn stop.

3. vesparally200

vesparally200 Bằng A2

Quá dể luôn. Bạn tháo 1 dây của công tắc đề nối qua 1 dây của công tắc stop thế là xong thôi. Dây của công tắc stop thì điện vào phía sau. Dây của công tắc đề thì điện vào phía trước. Thế là xong.

#3 vesparally200, 15/8/11
    Sửa lần cuối: 15/8/11
  4. ex2346

ex2346 Bằng A2

Cơ mà xe côn thì chả cần cái này :D

5. mr_longrich

mr_longrich Bằng A4

Bạn làm thế này:

- Tìm cục relay đề, thường nằm gần bình acquy, có 4 dây: Đỏ lớn, Đỏ sọc trắng lớn, Nâu và Xanh dương sọc trắng. Bạn rút dây nâu ra khỏi jack relay, quấn cách điện dây nâu lại. Tìm 1 sợi dây điện khác, tiết diện lõi tương đương dây zin, đấu 1 đầu vào jack relay tại vị trí dây nâu vừa rút ra lúc nãy, đầu còn lại sẽ làm theo bước 2.

Bước tiếp theo có 2 cách đấu:

C1: Tháo giàn nhựa đầu xe ra, tìm đến công tắc stop của tay thắng, có 2 dây: Nâu và Xanh lá sọc vàng. Bạn đấu đầu dây còn lại của sợi dây điện lúc nãy ở bước 1 vào dây Xanh lá sọc vàng.

C2: Tìm đến jack cắm đuôi đèn hậu hoặc jack cục stop ở thắng chân, tìm dây Xanh lá sọc vàng, đấu đầu dây còn lại của sợi dây điện lúc nãy ở bước 1 vào dây Xanh lá sọc vàng .

Nguyên lý:

Khi bóp thắng tay hoặc đạp thắng chân thì mới bấm đề được. Bình thường bấm nút đề thì relay đề không nhảy. Cách này đèn hậu vẫn sáng bình thường khi bóp thắng và chúng ta đấu relay đề song song với tim stop.

Thân! :)

6. 82M100001

82M100001 Bằng A2

khó hiểu quá pro cho em 500đ hình đươc không ?

7. mr_longrich

mr_longrich Bằng A4

Bạn thông cảm, mình không có đi Ex nên không thể cho bạn hình minh họa được.

Thân! :)

8. Exboy8227

Exboy8227 Bằng A2

thằng em mình cũng đấu con ex của mình ntn :D mà ko biết nó đấu ntn

9. fatashi

fatashi Bằng A1

chi cho cực vậy pác, ex côn tay khi còn số pải bóp côn mới đề dc, chế thêm cái đó lỡ mỗi lần mún đề khi còn số
    phải bóp hai tay lun ah,
    đây chỉ là ý kiến riêng , có gì chủ thớt bỏ qua cho

10. thangquynho1314

thangquynho1314 Bằng A2

Em xin hỏi là khi đề xong thì dòng điện có qua nữa hay hok?hay chì cần kích lúc đề là xong.Em thì trong ngành điện nên có chút ít hiểu bít về role,role thì có nhiều loại nếu muốn gọn thì dùng role điện tử còn hok thì dùng role kiếng loại 12v.nhưng mỗi loại role có dòng điện định mức hết.Hok bít lúc đề máy thì dòng là bao nhiu?
    Còn về mạch điện theo chủ topic thì đơn giản thôi.Chì cần kím sợi max sườn tùy loại xe đấu vào 1 chân của cuộn dây role chân còn lại của cuộn dây thì đấu vào nguồn + của dây đèn stop.còn sợi của mobin thì đấu 1 đầu vào chân com (chân chung) 1 đầu vào tiếp điểm thường hở của role.Khi ta bóp thắng stop thì cấp nguồn cho role,khi đó típ điểm thường mở sẻ thành thường đóng-> đề máy đc.
    Ý kiến riêng của em thôi có gì sai sót mong mấy pro bỏ qua!

• Về chúng tôi

Biker Vietnam tự hào là một trong những cộng đồng người chơi mô tô, xe máy đầu tiên và có tiếng tại Việt Nam. Bất kể bạn đến đây vì yêu sức mạnh và tốc độ, hay vì muốn tìm hiểu về một chiếc xe, một địa chỉ độ xe cụ thể, bạn luôn được chào đón tại bkvn.com.
  • Quick Navigation

Open the Quick Navigation

• Like us on Facebook

Đang tải...