[ Topic ] Tổng hợp Hỏi/Đáp Nhanh về điện dành cho Thành viên

Thảo luận trong 'Điện lửa (sạc, đèn, đề, còi, ắc quy, mâm lửa...)' bắt đầu bởi Mr.Nguyên, 18/5/11.

1. jojo007

jojo007 Bằng A2

các anh cho em hỏi xe em đi bình zin sạc ati,quạt,bơm nước điện bình,chỉ có đèn là câu điện máy,mỗi lần mở đèn,bắt đầu chạy thì đèn tối lại,khi em bóp tay thắng hay bật công tắc quạt(quat em câu công tắc rời)thì đèn sáng lên,nhả tay thắng hay tắt quạt thì bóng đèn tối lại,cho em hỏi triệu chứng này là bị ntn vậy các anh,em xin cảm ơn

2. mr_longrich

mr_longrich Bằng A4

Wave TQ có thể chuyển điện bình được. Nếu mâm lửa là loại 2 cục thì nên thay mobin đèn mới hay quấn thêm. Nếu bạn muốn mạnh thì thay mâm Alpha 6 cục vào. Sau đó gắn sạc Ati và đi lại dây điện một chút. Nếu là Wave 2 đèn giống Alpha thì nên đi 2 bóng 18W hàng theo xe Alpha, hay hàng Thái Lan, Osram. Cần nữa thì lên bóng 25W. Bóng 35W khá nóng so với chóa 2 đèn nên mình không khuyến khích gắn, nhưng nếu bạn thích xài Coolblue hay Silverstar của Osram thì cứ sử dụng.

IC điện máy đi vẫn ok hơn điện bình ở tua max. Nếu đi IC điện bình thì bạn phải bảo đảm bình acquy luôn đầy. Theo ý kiến cá nhân mình thì với sơ đồ đấu dây zin, bạn nên đi IC điện máy (kiếm IC của Wave Alpha đi cho đồng bộ).

1. Vụ mobin xe tải thì có 1 topic bàn về rồi. Bạn xem ở http://bikervietnam.com/bfrm/showthread.php?t=135255 nhé. Không thì mời bác http://bikervietnam.com/bfrm/member.php?u=123246 vào tư vấn nhanh cho bạn này luôn. :D

2. Nếu mua toàn bộ dây mới thì cũng tốt, nên mua dây theo xe hãng, bền hơn dây Đài Loan, và đấu cũng "chuẩn" hơn về mặt màu dây. Nếu có một chút kiến thức về http://bikervietnam.com/bfrm/showthread.php?t=192890 thì bạn có thể tự đấu. Mình chỉ có sơ đồ đấu dây của Future đời đầu, cũng tương đương với Wave Alpha (2 đèn). Bạn tham khảo nhé. Nếu có gì khó khăn thì bạn cứ hỏi.

Sơ đồ đấu dây của Future 1 (hình rõ nét, bạn dowload về xem cho tiện):

Thân! :)

#22 mr_longrich, 18/5/11
    Sửa lần cuối: 18/5/11
  3. wildorchid

wildorchid Bằng A2

trước hết bạn phải nói bạn đi xe gì? bạn câu sạc làm sao? có đúng cách hay ko, hoặc đã cách ly mass cẩn thận chưa? thì anh em mới giúp bạn dc.

có thể bạn câu dây làm sao nó bị chạm dây dương bình và dây đèn. nên khi bình thường đèn xài điện máy ko sáng, nhưng khi bóp thắng thì dây điện thắng là điện bình nó chạm vào dây đèn nên đèn lúc này có điện bình vào nên nó sáng hơn.

4. tâm bờm

tâm bờm Bằng A3

ai dza... đụng hàng rồi. cứ tưởng bờm đi tiên phong cái trò này ai dzè cũng có người chơi rồi.
    bạn nói rõ hơn chút thì mới biết đc. đề tài này còn mới chưa có nhiều người biết.... gần như là không có.
    ý tưởng này bờm cũng mới thực hiện đây khoảng nửa tháng. đang trong thời gian thử nghiệm.
    có thể cách câu dây của bờm và xe bạn hiện tại không giống nhau. bạn cho biết thêm thông tin đi thì bờm mới tìm nguyên nhân đc.

phương pháp này gặp rắc rối ở chỗ: dùng sạc attila thì phải tách mass. Lúc này mass của điện máy không còn mà chỉ còn mass của bình. Vậy làm sao dùng đc điện máy? :-?

5. babyluvluxubu

babyluvluxubu Bằng A1

Chào các anh !
    Các anh cho em hỏi :
    Em đi Sirius 2010 nếu thay sạc ati thì có ảnh hưởng đến mâm lửa không? Về tuổi thọ của mâm lửa.
    Vì em tham khảo thấy đa số là bị hư sạc, nhưng ít nói về mâm lửa.
    Và khi thay sạc ati vào máy xe có nặng máy giống như lúc xài điện máy mà mở đèn ko?
    Xin các ơn các anh!
    thân

6. congacon521

congacon521 Bằng A3

đã độ xe thì đương nhiên phải ảnh hg tới đôi chút về chất lg của xe so với chất lg ban đầu rùi cái chính là ít hay nhiều thôi.Nói chung nếu hiệu suất sử dụng điện thông qua cách thay sạc ati thì vô lăng từ tép lửa cug ko hư hại nhiều hơn so với zin nhiều đâu mà lo

7. kidroyale

kidroyale Bằng A4

cho e hỏi câu này, cũng về điện, nhưng là đồng hồ điện tử, đừng chém e, cám ơn,
    ở TP HCM ở đâu có bán mấy cái đồng hồ đo nhiệt độ ntn vậy

#27 kidroyale, 19/5/11
    Sửa lần cuối: 19/5/11
  8. BikerVietnam

BikerVietnam Admin

Nếu được thì các anh em cho mọi người xin một số bài lý thuyết cơ bản như về điện như nắn dòng là gì, trở là gì, tụ là gì, để làm gì, mạch in là gì v.v... để qua box Thư Viện Tài Liệu Kỹ Thuật và dẫn link qua đây để mọi người cùng được thông suốt luôn nhé! Thanks các ACE rất nhiều! :D:D:D

9. Mr.Nguyên

Mr.Nguyên Bằng A4

Bác Tân mún chế máy bay à :D Hỏi kỉ thế :p

10. Mr.Nguyên

Mr.Nguyên Bằng A4

Cái này ra Chợ dân sinh có bán rất nhiều nha bạn , Xài = màn hình LCD hiễn thị chữ số , nếu mún xài LEd 7 đoạn thì ráng tìm 1 tí là có . :)>-

• Về chúng tôi

Biker Vietnam tự hào là một trong những cộng đồng người chơi mô tô, xe máy đầu tiên và có tiếng tại Việt Nam. Bất kể bạn đến đây vì yêu sức mạnh và tốc độ, hay vì muốn tìm hiểu về một chiếc xe, một địa chỉ độ xe cụ thể, bạn luôn được chào đón tại bkvn.com.
  • Quick Navigation

Open the Quick Navigation

• Like us on Facebook

Đang tải...