[ Topic ] Tổng hợp Hỏi/Đáp Nhanh về điện dành cho Thành viên

Thảo luận trong 'Điện lửa (sạc, đèn, đề, còi, ắc quy, mâm lửa...)' bắt đầu bởi Mr.Nguyên, 18/5/11.

1. Khánh Hải

Khánh Hải Bằng A1

Có cách nào kiểm tra dàn điện xe máy còn sống k br. Hay cho e hỏi có khi nào cầu chì bị hư. Đấu riêng vẫn sáng bt

2. Khánh Hải

Khánh Hải Bằng A1

Br có fb không e xin với.? K biết là mạch chết hay do đâu

3. Dũng-91

Dũng-91 Bằng A2

Kiểm tra dây thì đo thông mạch, mâm lửa phát lên là điện AC, không phân biệt âm với dương, điện sau cục sạc mới là DC, đỏ là dương, xanh là âm.
    Bật khoá lên mà dây đen (honda), dây nâu (yamaha) ko có điện thì xem lại cầu chì, ko biết kiểm tra cầu chì thì chập 2 cái đầu cầu chì lại nếu có điện thì đứt cầu chì, ra mua cái khác thay.

4. Dũng-91

Dũng-91 Bằng A2

Với lại kiểm tra mấy cái jack dây điện, lâu ngày rút ra cắm vô nó đứt cos hoặc đóng teng mất tiếp xúc.
    Mình off fb lâu rồi ko có chơi nữa, có gì up ảnh rồi hỏi trên này luôn, ae bkvn cùng nhau giải quyết nhanh hơn.

5. Khánh Hải

Khánh Hải Bằng A1

Br có zalo k e call tí ạ. Máy thì đạp vẫn nổ nhưng đèn điện còi thì không còn.

6. Dũng-91

Dũng-91 Bằng A2

Ko có chơi zalo luôn, vợ vừa sinh xong nó ghen quá @@
    Máy đạp nổ dc mà điện còi ko có thì kiểm tra nguồn phát, để máy nổ, bật thang đo AC điện xoáy chiều chọc vào dây trắng với dây xanh chỗ cục sạc đó, nếu có điện thì mâm lửa có điện phát lên. Vặn tiếp thang đo DC điện 1 chiều đo dây đỏ với dây xanh chỗ cọc bình, nhích ga xem nó lên vol ko, nếu lên ok thì sạc tốt, ko lên kiểm tra lại sạc và thông mạch đường dây.
    Acquy có điện, sạc ổn định mà xe ko có điện thì kiểm tra cầu chì, bật khoá lên đo thông mạch từ dây đỏ (ngay + acquy) tới dây đen.
    Đo kiểm, loại trừ từng món là ra bệnh ngay.
    Xe honda nổ máy dc mà mất điện thì kiểm tra 1 số dây như sau
    - Đỏ là dương acquy trước khoá
    - Đen là dương acquy sau ổ khoá
    - Xanh lá là âm nguồn, mass chung với sườn xe
    - Vàng là dây đèn, từ chân ổn áp cục sạc đi thẳng lên công tắc đèn chính
    - Dây nâu là đèn taplo (nền đồng hồ) thông xuống đèn hậu qua công tắt đèn (bật đèn trước là dây vàng nuôi qua nâu)
    Còn mấy chức năng khác thì lỗi món nào lôi dây ra đo kiểm theo màu, nhìn cả rừng dây chứ nó ngắn ngủn à, đơn giản lắm.
    Bản thân mình cũng đâu phải thợ sửa xe đâu mà dàn điện bao hết các kiểu, mua đồ nghề về làm còn đỉnh hơn thợ ko chuyên điện đèn.

7. Thinh25042k

Thinh25042k Tập Lái

Xe em không biết bị gì mà em bật xi nhan trái phải gì thì cả 2 bóng xi nhan trc đều nhấp nháy mà đằng sau lại không bị. Em thử ktra hết nhưng k thấy chạm gì.

8. Dũng-91

Dũng-91 Bằng A2

Kiểm tra lại dây mass trong jack signal trước, 2 bóng cùng nháy nhưng 1 bóng sáng, 1 bóng mờ mờ là bệnh thiếu mas

9. Qui NHN

Qui NHN Tập Lái

anh cho em hỏi là em thay sạc cho hayate ss fi thì có cần tách mass không vậy. cảm ơn anh

10. Dũng-91

Dũng-91 Bằng A2

Nếu ko nhầm thì hazate ss phải tách mass, nó là dòng cực kì chua. xả nhớt, tháo pô, rút phuộc hạ gấp xuống mới mở dc cái mâm lửa @@
    Lâu rồi ko chơi với hazate nên ko nhớ hết các đời.

• Về chúng tôi

Biker Vietnam tự hào là một trong những cộng đồng người chơi mô tô, xe máy đầu tiên và có tiếng tại Việt Nam. Bất kể bạn đến đây vì yêu sức mạnh và tốc độ, hay vì muốn tìm hiểu về một chiếc xe, một địa chỉ độ xe cụ thể, bạn luôn được chào đón tại bkvn.com.
  • Quick Navigation

Open the Quick Navigation

• Like us on Facebook

Đang tải...