[ Topic ] Tổng hợp Hỏi/Đáp Nhanh về điện dành cho Thành viên

Thảo luận trong 'Điện lửa (sạc, đèn, đề, còi, ắc quy, mâm lửa...)' bắt đầu bởi Mr.Nguyên, 18/5/11.

1. mr_longrich

mr_longrich Bằng A4

Bạn tháo lốc mâm lửa ra, sẽ thấy có một sợi dây đồng được hàn vào một miếng thép và bắt vào một con ốc, đây là dây mass của cuộn đèn. Bạn tháo dây mass này ra khỏi con ốc, lấy một sợi dây điện có tiết diện dây tương đương dây điện trên xe, hàn một đầu vào dây đồng này (dùng ống gen bọc vào để cách điện và chịu nhiệt), sau đó kéo sợi dây này lên để đấu vào sạc (luồn sợi dây mới này vào bó dây của mâm lửa rồi kéo lên). Bó dây điện của mâm lửa kéo lên sẽ được đấu vào bó dây chính trên xe. Bạn đấu các dây bình thường, chừa sợi dây điện mới hàn và dây vàng là không đấu (do không xài điện máy nữa), và quấn cách điện 2 đầu dây vàng này lại (1 đầu từ mâm lửa lên, 1 đầu của bó dây trên xe).

Tiến hành đấu sạc cho xe Honda: (nhớ tháo dây khỏi cục sạc zin ra)

- Hồng sạc Ati đấu vào sợi dây điện mới được kéo lên từ mâm lửa.
    - Vàng sạc Ati đấu trắng sạc zin.
    - Đỏ sạc Ati đấu đỏ sạc zin.
    - Lá đậm sạc Ati đấu lá đậm sạc zin.
    - Đen sạc Ati đấu với dây đen trên xe (dây đen vị trí bất kỳ trên xe).

Hoàn thành.

Nếu có gì khó khăn thì bạn cứ hỏi.

Thân! :)

2. wildorchid

wildorchid Bằng A2

của bạn đây : http://www.bikervietnam.com/bfrm/showthread.php?t=141693

3. mr_longrich

mr_longrich Bằng A4

Nên đi bình khô cho nó an toàn và ít bảo dưỡng. Bình nước thì phải chăm nước thường xuyên và chạy thường thì bình mới mạnh được. Bình khô thì không đòi hỏi như vậy.

Thân! :)

4. tâm bờm

tâm bờm Bằng A3

mass câu vào sườn
    còn dương nguồn thì câu vào đâu? vào dây từ mâm lửa lên à? dây từ mâm lửa lên nó chạy qua sạc rồi còn đâu? mà dây từ mâm lửa lên là dây lửa của điện xoay chiều chưa có ổn áp...
    cuộn lửa lên thì có 2 dây 1 nguội 1 lửa (vì là điện xoay chiều). bạn lấy dây lửa bên này nhưng lại câu với dây mass bên bình thì sao mà đc.
    nói chung là sai rồi... bờm chưa nghĩ ra đc sai thế nào. cái này phải đọc sách lại mới đc... khó nghĩ quá.

nên đi điện bình luôn. gắn thêm 1 cái bình nữa như bên topic của Mr.Nguyên hướng dẫn.

5. vnnthanhlong

vnnthanhlong Bằng A4

Tại sao ko có mình trong danh sách nhỉ ? :(
    Mình lập topic đèn chia sẻ cho anh em từ 2009, vậy mà ko nhiệt tình sao Nguyên ?

6. kidroyale

kidroyale Bằng A4

=D>=D>=D> cám ơn mấy a nhìu, vậy có thể cho biết mức giá đại khái ko

7. vtmtv

vtmtv Tập Lái

Cho e hỏi về công tắc phụ (cũng liên quan điện mà ^^). Ý e là khi mình tắt chìa khóa thì rờ le đóng và rờ le này nối với kèn & k nổ máy dc; khi mình mở chìa khóa nếu k bấm nút công tắc phụ, kèn kêu inh ỏi & k nổ máy.
    Mua
    + rờ le gì, mấy chân, bao nhiêu Volt, Ampe bao nhiêu
    + công tắc phụ mua loại nào, chịu dòng bao nhiêu, dây điện bự cỡ nào...
    có hình ảnh càng tốt ạ. Sử dụng kèn zin theo xe!
    Đồng thời cho hình vẽ cái mạch & hướng dẫn chi tiết cách nối. Theo e biết ở ổ khóa thì dây đen sọc trắng nối mass vào sườn, máy sẽ k nổ dc, ổ khóa có 4 cọng dây lận. Thanks! Áp dụng cho Future Neo FI ^_^ ạ.

#47 vtmtv, 19/5/11
    Sửa lần cuối: 19/5/11
  8. congacon521

congacon521 Bằng A3

các bro cho hỏi về con chuột giật cửa ô tô mà ae biker ta gọi cóc điện giât yên.Mình thấy nó có 2 dây nhưng khi đảo cực âm dương của 2 dây thì lần lượt đc các chiều đẩy ra và rút vào của nó.Vậy có cách nào đấu nó trên một hệ thống điện để nó thực hiện được hai chức năng là đẩy ra và rút vào của nó

9. MrC_72

MrC_72 Bằng A1

Cho e hỏi tí về led luxeon. E gắn cặp luxenon này đc 2 tháng rồi nhưng tự nhiên bây giờ có tình trạng đèn luxenon bên này sáng hơn bên kia ( lúc trước đi 2 bên sáng = nhau ). Sờ vào phần tản nhiệt của led thì thấy 1 bên thì nóng muốn bỏng tay ( bên sáng nhất) còn 1 bên thì chỉ hơi ấm ấm ( bên sáng yếu). Ai có thể giải thích dùm e là do bị sao ko và cách khắc phục hay phải thay led luxenon mới. E đi led 3W 2 chức năng demi & xi nhan + 2 bóng osram 35W có phải do dàn điện ảnh hưởng ko. Thanks!

10. azgerman

azgerman Bằng A4

Em chạy 8k rồi vẫn chưa châm lần nào , bữa thấy đề yếu mới ra châm thì cũng cải thiện dc tí ,chắc tại thêm demi nên vậy .Bình cũng còn mới nữa , thay tiếc ~~

• Về chúng tôi

Biker Vietnam tự hào là một trong những cộng đồng người chơi mô tô, xe máy đầu tiên và có tiếng tại Việt Nam. Bất kể bạn đến đây vì yêu sức mạnh và tốc độ, hay vì muốn tìm hiểu về một chiếc xe, một địa chỉ độ xe cụ thể, bạn luôn được chào đón tại bkvn.com.
  • Quick Navigation

Open the Quick Navigation

• Like us on Facebook

Đang tải...