UG UG - Riders on the Storm

Thảo luận trong 'Hoạt động môtô PKL' bắt đầu bởi UndergroundSG, 23/3/11.

1. BostonRider

BostonRider Bằng A4

share cứ share...đừng nói ai viết được rồi

2. minhquanti

minhquanti Bằng A2

thâu tiền bản quyền anh ơi, kinh nghiệm cũng có giá của nó mà =))

3. bily_nla

bily_nla Tập Lái

Cảm ơn anh và mọi người đã cho em biết thêm chút ít ạ

4. ShinKyo

ShinKyo Bằng A2

Bài viết hay quá Thầy ạ :85:

5. buiqtrung

buiqtrung Bằng A3

quan điểm của mình khác bác Tụng chút chut, mình đánh đổi chi phí cơ hội thôi
    Mua chiếc xe để chạy, để thỏa cái đam mê thì nó vẫn là cái tài sản đó, mất đi đâu được, cùng lắm là mất 30% giá lúc mua. Cái cảm giác, sự hưng phấn mà chính xác hơn là cái đam mê nó phải được thỏa mãn đúng lúc. Chứ đợi tới 3x-4x tuổi thì nhắm còn mê Sport hay moto nữa hay không. Rồi về sau lại hối tiếc về cái gì đó mà mình chưa được trải nghiệm đúng thời điểm. Chưa nói đến xui rủi bất chợt thì nằm chỗ ôm đống tiền lãnh lãi à.
    Do đó vấn đề ở đây là đã chơi thì có kế hoạch rõ ràng, chọn đúng thời điểm chơi và phù hợp với năng lực tài chính của mình.
    "SỐNG LÀ KHÔNG CHỜ ĐỢI"
    Đôi dòng chia sẽ cho đời nó nhiều màu sắc

6. BostonRider

BostonRider Bằng A4

Dĩ nhiên khi nói đến "quan điểm" thì không ai đúng không ai sai. Có hàng triệu hoàn cảnh để ảnh hưởng đến 1 "quan điểm" nên không bao giờ là "tuyệt đối" cả.

Ông bà ta nói "mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh". Với hoàn cảnh, kinh nghiệm, sự tiếp xúc va chạm trong quá khứ, học vấn, địa vị v.v...của mỗi cá nhân đều ảnh hưởng đến quan điểm của người đó.

Ví dụ như 1 người sinh ra trong 1 gia đình khá giả, biết chắc cuộc đời này nếu không đem tiền đi đốt thì chắc chắn không bao giờ Hết....thì quan điểm "Sống là không chờ đợi" là hợp lý.

Với 1 người trong 1 hoàn cảnh khác, ví dụ như gia đính đông anh em, khó khăn về kinh tế, từ tỉnh lên thành thị học tập hay làm việc ... người này biết chắc 1 việc là nếu bản thân không phấn đấu thì không còn cái gì dựa vào vì Cha mẹ anh chị em dưới quê không thể giúp gì....như vậy thì người này không thể nào sống theo quan điểm "Sống là không chờ đợi" được.

Trên đây chỉ là 2 ví dụ đơn giản cho 1 vấn đề. Còn có triệu triệu hoàn cảnh khác để tác động.

Người ta nói :" Tất cả những gì tốt đẹp mà chúng ta đang có hôm nay là hệ quả của những quyết định đúng đắn trong quá khứ. Tất cả những đau khổ chúng ta đang chịu đựng hôm nay cũng là hệ quả của những quyết định sai lầm trong quá khứ".

Quan điểm của mình khác Bạn. Tất cả những quyết định đều được đưa ra tính toán, phân tích kỹ lưỡng chứ không hề "Sống là không chờ đợi". Vì "sống là không chờ đợi" đại diện cho 1 quyết định nghiên về "cảm tính", "Cảm giác"

Người Mỹ có câu "Good things come to those who wait" ... tạm dịch là "Điều tốt sẽ đến với những ai biết chờ đợi"...cho nên những quyết định của mình thiên về lý trí hơn là cảm tính.

1 ví dụ nữa: phần lớn đều quan niệm rằng "có đi học, có bằng cấp thì sau này mới có sự nghiệp, có tiền"...dĩ nhiện sẽ có nhiều người phản bác rằng "có nhiều ông tỷ phú như Bill Gate có đi học đâu mà cũng giàu"

Cả 2 đều là lý luận đúng...tuy nhiên nêu là mình thì mình chọn con đường "đi học"...vì nó dễ hơn, đỡ gian nan hơn, chắc ăn hơn, tỷ lệ rui ro thấp hơn.

cho nên "sông là không nên chờ đợi" là bạn thôi....chứ mình thà hy sinh tuổi trẻ để sau này hưởng thụ còn hơn là trẻ chơi ngông rồi già thì lông bông.

:)

7. Kid_Sonic1412

Kid_Sonic1412 Bằng A4

Lý luận sắc bén quá " thầy " ơi.:85:
    Nhưng theo em, điều " thầy " làm là đúng - và gần như đúng cho tất cả các hoàn cảnh.
    Và em chính là ví dụ đơn giản :
    Năm nay em 27tuổi . Học vấn : ko . Trình độ: ko. Nhạy bén: ko. Cần cù : tạm có. Tiền tài : ko.
    Và sau 1 khoảng thời gian dài từ : 21tuổi => nay 27tuổi. Em đã thấy những đứa bạn đồng lứa với mình có những hoàn cảnh khác nhau. Nhưng chung quy cũng là :
    -1- chịu đi học lấy cái bằng. thì sau này đỡ khổ.
    -2- ko thèm học mà chỉ đi chơi - đi làm cái này cái kia kiếm tiền ăn nhậu. . Giờ khổ bà cố luôn.

=> sau khoảng thời gian dài , em nhìn nhận thấy rằng : có học thì mới có thêm một chút cơ hội. Còn ko học thì sau này , dù làm giỏi đến đâu, thì tiếng nói của mình cũng thấp bé hơn người ta.
    Đã có lần em tự thấy mình có công ăn việc làm ổn đinh ( ổn định là ko nghĩ chỗ này - nhảy chỗ kia- ko gặp trắc trở nhiều - ít bị chọt trong công việc -...)
    Còn thằng bạn em có bằng Cao đẳng CÔng Nghiệp 4. Mà nó thì xin hết chỗ này đến chỗ kia. Chẳng làm được ổn định vì gặp biết bao nhiêu điều trắc trở.

Nhưng rồi giờ nhìn lại thì thằng bạn có bằng CAO ĐẲNG đã kiếm được việc làm ở 1 công ty ổn định hơn so với trước. Nó có tiếng nói hơn so với em - 1 đứa ko bằng cấp.
    => rút kinh nghiệm nên giờ lấy cái khổ của mình kể cho thằng em trai trời đánh để nó biết mình khổ cỡ nào. Và để từ đó mà nó cố gắng học thành tài. Sau này ko phải khổ như vậy nữa.
    Dù gì thì quan niệm của em là : có công ăn việc làm ổn đinh - làm công ăn lương. KO lừa đảo - ko cướp giật là tạm vui rồi.
    Không làm được người khác vui - thì cũng đừng nên làm người khác buồn.

8. BostonRider

BostonRider Bằng A4

Ấp ủ lâu ngày rồi...nay mới có cơ hội viết 1 bài về chủ đề " Quan hệ giữa các Bikers chúng ta và các anh em công an giao thông".

Mình biết viết bài này sẽ dấy lên 1 làn sóng...sóng ủng hổ hay phản đối thì chưa biết. Nhưng chắc chắn chủ đề này sẽ là 1 chủ đề Controversial - nghĩa là 1 chủ đề khó có thể nói ĐÚNG hay SAI.

Vì mình đã nói trước là không thể nào chứng minh đúng hay sai nên bài viết dựa trên quản điểm của 1 cá nhân chứ mình không đại diện cho bất kỳ tập thể nào. Vì vậy, các bạn có phản biện thì vui lòng phản biện 1 cách lịch sự với những dẫn chứng + lý lẽ khoa học, có văn hoá nhé. :125:

Here We Go.....kakaka.....:85:

Sáng giờ giang hồ dậy sóng về việc Công An Giao Thông của XXX tổ chức bắt gọn hơn 30 xe của 1 đoàn tạm gọi là YYY (chính quy, đi có tổ chức, có thông báo, và đi làm nhiệm vụ công)

Chi tiết vụ này thì các bạn tự tìm hiểu lấy vì mình không muốn đi sâu. Đây không phải là vấn đề chính.

Vấn đề chính ở đây là mình thấy rất nhiều diễn đàn, forum, facebook dậy sóng chửi rủi các XXX không ra gì cả. Nào là thằng này thằng nọ, con này con kia v.v...

Đây không phải là lần đâu tiên. Hễ có chuyện gì liên quan đến bắt bớ là các bạn lôi XXX ra mắng nhiếc bằng đủ loại ngôn từ không lấy gì làm hoa mỹ cho lắm.

Nhưng nếu ngồi lại va nhìn sâu vào vấn đề thì mình KHÔNG nghĩ như vậy là Đúng.

Thứ nhất: Nếu chúng ta không làm gì sai thì không việc gì phải sợ cả. Việc này mình tạm gói gọn trong chuyện giấy tờ xe. Nếu bạn mua xe giấy tờ đàng hoàn, nhập khẩu hải quan chính ngạch...thì không việc gì phải sợ cả. Đây chỉ là chuyện công bằng trong xã hội.

Tôi bỏ tiền ra mua 1 chiếc xe giá 20K. Anh cũng mua 1 chiếc xe y chang nhưng giá chỉ 10K. Vậy thì rõ ràng Tôi phải có cái quyền gì đó hơn Anh...đó là quyền không sợ XXX, quyền dừng lại khi XXX gọi vào, quyền đi ban ngày, ra trung tâm uống cafe v.v...

Cho nên khi XXX tổ chức bắt hết vào thì sao các bạn lại chửi rủa? Nếu các bạn có giấy tờ xe đàng hoàng thì cứ để người ta kiểm tra rồi đi thôi. Còn muốn xác minh thì cứ việc xác minh....việc gì mà phải chửi bới?

Còn nếu xe bạn không đàng hoàng thì bị bắt là lẽ dĩ nhiên rồi...sao lại đem cả dòng họ vợ con người thi hành nhiệm vụ ra mà rủa như thế?

Nói đến đây sẽ có bạn chửi mình rằng "tại mày có tiền, có điều kiện" còn họ thì "có đam mê nhưng ko có điều kiện"....

Xin thưa luôn rằng: điều kiện tiền bạc không phải là điều mình muốn nói ở đây....cái mình muốn nói là quan điểm. Bạn có chơi thì có chịu. Không chửi ai được. Bản thân mình cũng có rât nhiều xe không có giấy tờ. Cái đó mình không gọi là Xe...mà gọi là đồ chơi.

Khi đi "đồ chơi" ra đường, nơi mà luật pháp yêu cầu "đồ chơi ko được xuất hiện" thì mình phải đi lén lút...đi khép nép, đi cho thật nhanh...hoặc thật chậm...phải ngó trước ngó sau. Thấy XXX phải quẹo ngay. Không dám dừng đèn đỏ vì sợ bị bắt nguội. Còn đi tour xa thì âm thầm lén lút...đi vào những giờ mà ít có XXX nhất.

Còn khi đi "đồ xịn" ra đường thì mình hiên ngang dõng dạc, ko sợ gì cả.

Đó mới là đúng lý lẽ.

Chứ mình vẫn không hiểu 1 số đã đi xe gian mà còn đi cho thiệt là đông, đi cho hoành tráng, đi cho thiệt là chậm...đã vậy còn trương cờ vỗ trống....thậm chí còn gửi cả công văn thông báo trước, lên mạng điểm danh số người đi, thống bao tuyến đường, lịch trình v.v....các bạn nghĩ các bạn là ai vậy?

Để rồi khi bị bắt thì lại chửi rủa? Bộ lúc nhỏ các bạn không nghe bài hát " Khi xưa ta bé ta chơi...chơi công an đi bắt quân Gian..Bang Bang..." hay sao? Lời bài hát nói rất rõ...Công An thì phải đi bắt quân gian.

Các bạn đã chấp nhận Gian thì phải Ngoan (khôn ngoan)...còn xui mà bị bắt thì chấp nhận thôi....có ai ép các bạn gian đâu nè.

Làm như vậy có phải là thách thức pháp luật hay không? Có phải là thiếu sự tôn trọng đến lực lượng chức năng hay không?

Nhan nhản trên mạng là các bài viết, các mục rao bán xe với các nội dung như " GTHL, bao soi rọi nhưng không bao sang tên" ???????

Cái câu này mình bó tay ko hiểu. Mình ko trách người bán...mình chỉ buồn cười người đi mua. Sự thật rành rành ra trước mắt mà các bạn còn hỏi tới hỏi lui làm gì?

Các bạn đòi mua xe PKL...dĩ nhiên các bạn phải trên 18 tuổi, chắc cũng đã tốt nghiệp Trung học....vậy thì chỗ nào trong câu "không bao sang tên các bạn ko hiểu"?

Ngoài ra: 1 chiếc xe bán ở showroom giá 20 nghìn....cũng y chang như vậy với cái quảng cáo "Giấy Tờ Đi Đường, Bao Soi Rọi, Không Bao Sang Tên" bán có dưới 10 nghìn....ko lẽ cái alarm trong đầu các bạn ko reo lên? Ngây thơ vậy sao?

Mình ko nghĩ các bạn ngây thơ như vậy. Mình chỉ nghĩ là các bạn ham rẻ. Biết rõ nó là hàng như thế nào....nhưng vẫn mua.

Vậy thì sao lại trách XXX khi họ bắt giam? Có vô lý quá hay không? Có khác gì kêu Bác Sĩ không chữa bệnh, Nhà Giáo không đi dạy và Nhà Báo không viết bài?

Mình là Biker mà...1 nhóm nhỏ trong xã hội đại diện cho sự Tự Do, Mạnh Mẽ, Phong Trần, Lãng Tữ v.v....biết bao nhiêu từ hoa mỹ để diễn tả Biker. Vậy thì Có Chơi Có Chịu...khóc cái gì? Biker gì kỳ vậy?

Thứ 2: Các bạn chửi bới XXX bắt xe của các bạn. Mình đồng ý là XXX đôi khi hay thậm chí phần lớn thời gian điều không công bằng hay đàng hoàng. Nhưng các bạn nhìn lại xem xung quanh chúng ta ai đang hoàng? Ai sạch sẽ? Ai ko làm sai? Ai không tham nhũng?

Nhà Báo có làm sai ko?
    Ngành Giáo Dục có sai không?
    Thuế có sai không?
    Ngân Hàng có sai không?
    Y Tế có sai không?
    Giao Thông Công Chánh có sai không?
    Điện lục có sai không?
    Cấp nước công cộng có sai không?
    Xây dựng có sai không?
    Bất Động sản có sai không?
    Vietnam Airline có sai không?
    Petro có sai không?
    Khoáng sản có sai ko?
    Lâm sản có sai không?
    Hải Quan có sai không?

V.v.....nhiêu đó là đủ hiểu rồi phải ko? Vậy không lẽ chúng ta bât mãn hết với mọi thứ đang xảy ra chung quanh chúng ta? Vậy sống ở đây làm gì nữa?

Vậy cho hỏi bạn đang kinh doanh ngành nghề gì? Trong lĩnh vực của bạn bạn có chắc 100% là bạn ko sai phạm, không tham nhũng, không lũng đoạn hay không?

Cho hỏi gia đình bạn, cha me, anh chị em kinh doanh lĩnh vực nào? Họ có sạch sẽ và đúng đắn hay không?

Mình không dám trả lời các câu hỏi nhạy cảm đó. Riêng mình, mình xin thưa là cũng chẳng hay ho gì hơn ai. Có cơ hội kiếm tiền là mình kiếm tiền thôi...

Vậy thì không lẽ chúng ta thù oán XXX đến như vậy? Không lẽ Bác Sĩ tham nhũng, chúng ta giận ko đi Bác Sĩ? Không lẽ Thầy Cô Giáo bắt học thêm để kiếm thêm...chúng ta giận không đi học?

Không lẽ chúng ta biết Ngân Hàng làm sai trái...chúng ta giạn không để tiền trong tài khoản Ngân Hàng?

Không lẽ Giao Thông Công Chánh làm đường đầy ổ gà...chúng ta giận ko đi trên đường?

XXX cũng là người. Họ cũng có cha có mẹ, có gia đình có vợ có con. Có ước mơ được nhà lầu xe hơi. Có cơ hội thì họ kiếm tiền thôi...cũng như mỗi người trong chúng ta thôi.

Đừng hỏi Xã Hội này đã cho Biker chúng ta những gì...Hãy hỏi là Biker chúng ta đã làm gì cho xã hội?

Chúng ta đã làm gì ngoài: nẹt bô ầm ỹ, chạy xe lạn lách, đua xe trái phép, gây tai nạn giao thông....đã vậy còn TRỐN THUẾ khi mua xe gian ?????

Vậy thì trách là trách cái gì? TIÊN TRÁCH KỶ HẬU TRÁCH NHÂN.

Bản thân mình cũng vậy thôi. Mình cũng độ xe. Mình cũng nẹt bô ầm ỹ. Mình cũng lạn lách. Mình cũng chạy quá tốc độ. Mình cũng Lấn tuyến. Mình cũng có những chiếc xe không hợp lệ...=)) =))

Điểm khác biệt là khi mình gian thì mình trong bóng tối. Khi mình ngay thì mình ở ngoài sáng. Khi mình bị XXX túm vào thì câu đầu tiên là "Xin lỗi, tôi sai rồi. Thôi Anh thông cảm....." và nếu bị phạt thì mình vẫn vui vẻ chấp nhận. Lỗi là do mình thôi mà. =)) =))

Người ta nói Bạn muốn người ta tôn trọng mình thì trước tiên là mình phải tôn trọng người ta và nhì là mình phải tôn trọng bản thân mình.

Núp sau bàn phím để phun châu nhả ngọc bằng những lời lẽ như vậy đâu phải là Biker? Các bạn chính là nguyên nhân làm cho Đại đa số mọi người gét Biker chúng ta. Làm vậy thì bạn là nguyên nhân làm cho khoảng cách giữa các Biker và các XXX ngày càng xa, càng thù gét nhau. :77:

Hy vọng quan điểm của mình sẽ giúp cho 1 phần nhỏ Biker nhận ra và giúp hàn gắn khoảng cách giữa Chúng Ta và các XXX. :142:

Nói tơi đây thì mình xin dzot lẹ.....chuẩn bị ăn gạch rùi....kakakaka ...... :60:

9. TUNG99

TUNG99 Bằng A1

<Mỗi cây mỗi hoa mỗi nhà mỗi cảnh>
    <Với hoàn cảnh, kinh nghiệm,sự tiếp xúc va chạm trong quá khứ,hoc vấn,địa vị.v.v.của mỗi cá nhân đều ảnh hưởng tới quan điểm của người đó>
    Lần đầu tiên em nghe nhửng lời này từ dân chơi moto, hơi bị triết lí đó.
    Anh Vinh mập cũng trí thức lắm. chứ đâu phải lúc nào cũng lời lẽ ngông ngông nhỉ=))=))

10. _Se7en_

_Se7en_ Bằng A2

tuổi trẻ ai cũng chỉ có 1 lần , mạn phép hỏi thầy là thầy có nuối tiếc cho quãng thờii gian tuổi trẻ thầy hi sinh ko vậy ???

• Về chúng tôi

Biker Vietnam tự hào là một trong những cộng đồng người chơi mô tô, xe máy đầu tiên và có tiếng tại Việt Nam. Bất kể bạn đến đây vì yêu sức mạnh và tốc độ, hay vì muốn tìm hiểu về một chiếc xe, một địa chỉ độ xe cụ thể, bạn luôn được chào đón tại bkvn.com.
  • Quick Navigation

Open the Quick Navigation

• Like us on Facebook

Đang tải...