Vấn đề hay hết bình giửa đường

Thảo luận trong 'Điện lửa (sạc, đèn, đề, còi, ắc quy, mâm lửa...)' bắt đầu bởi Challegen_X, 4/12/13.

1. Challegen_X

Challegen_X Bằng A2

Chào mấy anh :)

Hiện tại dạo này em rất nóng máu với chiếc xe của em -

Xe em là Ps - không hiểu nguyên nhân gì mà bình mau hết kinh khủng - cách đây 1 tuần nửa đêm em đi chơi về thì bóp còi nghe nhỏ - em ngỉ hết sắp hết bình nên tắt đèn tà tà về nhà thì xảy ra tình trạng giật giật rồi tắt máy - tắt hết điện xe luôn :( em phải đt cầu cứu gia đình lên đưa về - sáng ra thì kiểm tra là hết bình thật và sạc trong vòng 3 tiếng ...

Em rất lo sợ đẩy bộ về tiếp nên đi buổi tối em rất ít bật đèn và bóp còi - em chỉ đi vài vòng quanh nhà rồi về thôi không dám đi xa nửa - mà vẫn bị tình trạng hết bình - Hôm qua em đi ăn sinh nhật - em đã cẩn thận sạc bình trước khi đi :75: để tránh trường hợp xấu xảy ra - thì lúc hả hê nhậu nhẹt - em nổ máy thì nghe " tạch - tạch ' từ bình ác quy rồi tắt hết nguồn điện ... lúc này là nửa đêm cảm giác cách xa nhà cả 40km các anh hiểu thế nào rồi - em muốn vứt và đập nát cái xe cho rồi - 1 phần vừa quê với thiên hạ khi tay ga lại đẩy bộ - 1 phần em đã mang xe đi kiêm tra ở các tiệm sửa xe lớn họ đều nói xe vẫn bình thường - em cắn răng nhờ bạn đẩy về tiếp ... Sáng nay em lên google tìm thông tin về bộ sạc thì đc 1 anh kia chỉ cách xem sạc hư là nhìn đằng sau sạc có vết than đen đen - em mở ra vẫn thấy bình thường - vì em củng nghe nói thay sạc hết 1tr3 nên thử xem sạc mình hư thật hay hok ... rồi tới bình vẫn Ok - không có dấu hiệu bình hư ...

Các dây điện này nọ em kiểm tra hết rồi vẫn không thấy trường hợp gì - trong đây có anh nào bị trường hợp như em không ... nếu đã bị và đã có cách giải quyết thì chỉ em với :99:

#1 Challegen_X, 4/12/13
    Sửa lần cuối: 23/12/13
  2. 80851topic

80851topic Bằng A2

Cũng không có kinh nghiệm gì nhiều, chia sẻ với bạn vài điều thôi!
    1/ Có thể bình xe đã cũ, không ngậm điện tốt nữa, nên dù có sạc đầy thì cũng nhanh hết, nếu xe bạn có gắn thêm gì đó (chống trộm, remote, hay gắn thêm đồng hồ xem giờ,...) mấy cái này dùng nguồn điện bình liên tục dù bạn có bật công tắc hay không, và nếu có gắn thêm như đã kể thì bạn để xe đó không chạy vài ngày (2-3 ngày), thấy xe không đề, còi được nữa => chính xác bình acquy đã yếu, nên thay.
    2/ Có thể hư sạc, mình không biết xe PS là điện máy hay điện bình, theo mình bạn có thể kiểm tra sạc còn hay không theo cách này: dùng 1 cái đồng hồ đo điện DC (dễ kiếm nhất là cái VOM, hầu như tiệm sửa xe nào cũng có), đo điện áp trực tiếp trên 2 đầu bình acquy, rồi đề máy, vặn ga, nếu áp có tăng lên (xíu) nghĩa là sạc còn tốt, còn không thì kiểm tra dây nhợ xem có đứt, lỏng dây ở đâu ko, xe zin, sạc zin không dễ tiêu đâu. hihi
    3/ Nếu xe không có gắn mấy cái remote, chống trộm, ... bạn có thể đo dòng tiêu thụ từ bình acquy khi xe tắt máy hoàn toàn, nếu có là xe bị chạm chập rồi => sẽ hay hết bình => kiểm tra toàn bộ dàn điện!hihi

Câu văn lủng củng có thể gây khó hiểu khi đọc, hi vọng giúp ích được gì đó cho bạn!
    Nếu có sai chỗ nào ae chỉnh sửa giúp ạh! hihi

Have fun!

3. makeup_xe

makeup_xe Bằng A3

thay bình

4. ScRaMjEt

ScRaMjEt Bằng A4

cùng ý kiến là thay bình,hư rồi ko cầm điện vô nhậu ra là hết à!

5. doctorloc

doctorloc Bằng A4

nhẹ thì sạc hư , trường hợp xấu nhất là hư cuộn phát điện, nếu cuộn điện còn OK và sạc còn OK thì cho dù bình có hư đi nữa thì xe vẫn nổ máy, đèn vẫn sáng và kèn vẫn kêu lớn bình thường. còn đằng này đã tắt đèn chạy về xe chạy giật giật rồi tắt nên => sạc hư hoặc cuộn điện hư, bình có hư hay hết thì khi nỗ máy thì xe và các bộ phận khác vẫn xài bình thường vì dòng sạc của SH hay PS rất cao khoảng 8A khi ỏ chế độ garanty

6. zengoeki

zengoeki Tập Lái

Nghi ngờ hư sạc xe Airbalde 2008, xin được chỉ giáo.

Xe mình dạo này có hiện tượng lạ, kéo ga mạnh, chạy 1 lúc, đèn taplô bỗng sáng bừng, giống như là nó xài điện trực tiếp từ động cơ vậy, đồng thời máy bị tắt và lựng khựng. Dừng xe lại, đề máy vẫn không nổ, thấy đèn taplô nhấp nháy, phóng điện lạch cạch, 1 lúc sau thì đề máy chạy lại được. Mình nghĩ là hư bình, nên thay bình mới, mà vẫn bị. Anh em nào có kinh nghiệm chỉ giáo dùm nha, thay cục sạc AB bình xăng con thì bao nhiêu vậy mấy bác?

Cám ơn các bác!

7. doctorloc

doctorloc Bằng A4

cằm theo 300k cho chắc

8. 55P6 8736

55P6 8736 Bằng A2

đem ra tiệm chuyên về điện xe họ kiểm tra cho chắc bạn ah ! ko phải tiệm sửa xe lớn thì cái gì họ cũng làm đc !

9. tan_sy

tan_sy Bằng A2

kiểm tra bình và sạc di8 bạn chắc là ok đó

10. zz159zz

zz159zz Bằng A1

Mong được tư vấn về ác quy dành cho ex 2011

Tình hình là con ex của e ko biết bị sao hay tại cái số e nó đen các bác ạ
    Lúc mới mua xe về dc khoảng 6 tháng thì bình bị chết thế là e phải thay bình khác vì xe có gắn đèn led 5w remi nên ngta bảo là ko có bảo hành a ktv nói với e là bình này nó hay chết lắm @@ xe của mấy đứa bạn e nó cũng gắn led tùm lum mà từ ngày mua tới giờ chưa thay chưa sạc bình lần nào @@
    hôm nay e chạy xe đi học về đậu khoảng 2 tiếng tới tối tính đi ăn dẫn xe ra thì mở máy ko lên đèn ............ :70: xác định e nghĩ là bình lại chết @@

e muốn hỏi các bác là mấy cái bình khô đó có sửa dc ko ?
    nếu phải thay bình mới thì thay loại nào tốt ? ( e mất lòng tin vào bình hãng rồi )
    e xin hỏi lun là xe e có 2 bóng led remi 5w( điện máy) và 1 led audi ver 2(điện bình ) ( e thấy mấy shop bán để z ) chỉ nhiêu đó thôi có cần phải thay sạc actila ko ?

cảm ơn mod và các bác nhiều !

• Về chúng tôi

Biker Vietnam tự hào là một trong những cộng đồng người chơi mô tô, xe máy đầu tiên và có tiếng tại Việt Nam. Bất kể bạn đến đây vì yêu sức mạnh và tốc độ, hay vì muốn tìm hiểu về một chiếc xe, một địa chỉ độ xe cụ thể, bạn luôn được chào đón tại bkvn.com.
  • Quick Navigation

Open the Quick Navigation

• Like us on Facebook

Đang tải...