Xe bị kêu lạo xạo như tiếng xích khi giảm ga và nhất là đi 2 người?

Thảo luận trong 'Máy móc (động cơ, hộp số, truyền động...)' bắt đầu bởi BiKeR_BoY, 3/1/11.

1. BiKeR_BoY

BiKeR_BoY Bằng A2

Nó hù doạ bạn cho bạn thay thôi. Tự nhiên đòi thay nguyên bộ côn là sao? Thay lá côn hoặc dán 3 búa thì cũng chỉ hết tầm 200K. Còn bạn yên tâm tháo ra lắp vào chẳng sao cả đâu bạn kiểm tra lại xem cắt nhả côn và vào số , trả số có ok ko là được mà. Chỉ có trường hợp Côn xe bạn hú to quá có điều kiện thì mới đi thay cả bộ côn mà thôi, ít tiền thì thay nhong hú :D

2. meoden05

meoden05 Tập Lái

hix, dạ vâng. nó bảo thay côn và lá côn hết hơn 1triệu.

3. tranngochai1979

tranngochai1979 Bằng A2

Tôi tin rằng: trong các dòng xe máy phổ thông ở Việt Nam đang dùng, bộ côn xe trong lốc đang sử dụng không hề có cái giảm chấn bằng cao su nào.

đây là cấu tạo bộ côn xe máy:
    http://www.bikervietnam.com/bfrm//showthread.php?t=106140

nhờ bác chỉ hộ cho tôi và các anh em là cái cao su giảm chấn của bác nó ở chỗ nào ????

4. vie.nguyenquang

vie.nguyenquang Bằng A4

Giãm chấn nằm giữa nhông hú lớn và đế nhôm , bộ fận này được tán lại . Học hỏi thêm đi nhé bác! Ko tin thì cứ ra tất cả các tiệm tiện mà hỏi! Bác toàn đọc lý thuyết thì làm sao mà thấy được.
    Phá mấy cái chốt tán ra sẽ thấy, ko có nồi thì bữa nào mình cho vài cái mà thí nghiệm, nếu cầm được cái nồi 1lần thì bác chịu khó xoay xoay xe nó có nhúc nhích ko nhé.
    Nhân tiện chịu khó gỡ luôn cái fe của nồi 3 càng xem trong đó có cái gì nha, ko có mai mốt lại nói trong nồi ko có bi nữa thì khổ. Cái này phải cầm thực tế chứ đừng Google: ko
    có đâu bác!
    Ví dụ nhé: Bác có thấy 3 cái cục đen trên đế 3 càng ko: xin thưa đó là cao su đó: cơ sở khoa học nào bác dám tuyên bố trong bộ ly hợp ko có cao su:-& Liều thật!

#24 vie.nguyenquang, 10/1/11
    Sửa lần cuối: 10/1/11
  5. tranngochai1979

tranngochai1979 Bằng A2

Đúng vậy, bác gọi nó là cao su thì nó là cao su, ở đây tôi muốn nói đến ba cái cục đen đen trên đế càng 3 búa mà bác đã dẫn chứng, tuy nhiên, từ đấynó lại không dùng rộng rãi, mà dân làm xe nhà mình gọi là phíp ( dán lại côn có thể dán phíp trơ hoặc phíp có phủ vật liệu giống như cước nylon, loại có phủ đi 1 thời gian hay bị trơ côn).
    Ngày xưa, cái bác già già làm lại xe cho nhà tôi cũng gọi đó là Phíp.

Các bác có thể đọc được các anh em họ gọi nó là Phíp ở trang này:

http://www.otofun.net/threads/69402-cac-pac-co-bit-ong-nao-chuyen-lam-con-xe-may-dinh-o-hn-ko-chi-giup-em-voi-%7C-cac-pac-co-bit-ong-nao-chuyen-lam-con-xe-may-dinh-o-hn-ko-chi-giup-em-voi/page2

http://www.otofun.net/threads/195828-dan-lai-con-co-ku-nao-dan-lai-ma-ngon-nhu-luc-dau-ko-a-%7C-dan-lai-con-co-ku-nao-dan-lai-ma-ngon-nhu-luc-dau-ko-a/page3

thế nên ban đầu tôi có nói là có sự nhầm lẫn trong ngôn ngữ, chứ tôi không nói bác sai!

Còn bác nói : mai mốt không biết trong nồi ko có bi cũng không sao, tôi cũng có thể nói rằng trong côn thiếu lò xo đấy.

Mời các anh em cho ý kiến thêm !!!

#25 tranngochai1979, 10/1/11
    Sửa lần cuối: 10/1/11
  6. vie.nguyenquang

vie.nguyenquang Bằng A4

Thật là chán mấy ông này ghê, dạ thưa : Phíp là phíp cao su là cao su, làm gì có vụ nhầm lẩn ngôn ngữ:)). Định nghĩa lý thuyết thì ro ro, nhưng thực hành thì chẳng có chút kiến thức nào, ông chỉ là con mọt sách của hệ thống GD Việt Nam thôi, sao ko thử 1 lần vác cái bộ não lý thuyết ra tiệm mà hỏi dùm 1cái đi cho nó mở mang cái đầu óc. Hay là sĩ diện ra ko biết hỏi cái gì;))
    Đọc thì đọc cho kỹ dùm cho nó thông, biết cái "đế 3 càng" ko ông, ai nói bố 3 càng đâu ông thấy 3 cục cao su khoanh vòng đỏ trên cái đế chưa ông, tưởng thông minh hiểu biết nên ko khoanh cái vòng lại, ai ngờ dốt đặt cán mai mà cứ thích chơi chữ.
    Nếu ông ko tiếp thu thì thôi vậy. Nên nhớ Luôn luôn phải học hỏi ở tiền nhân và hậu bối, ko biết thì phải chịu khó mà lắng nghe. Lên đây mà phản biện, mà bảo vệ luận án à!!!
    Xin lỗi ông đừng có tưởng tôi lên chém gió, tán dóc với ông cho vui, Từng dòng chữ của tui viết ra dựa trên: lý thuyết , thực hành , đam mê, mày mò, học hỏi, kinh nghiệm thực tế ,tổn hại về vật chất cũng hơn 10 năm nên có thể nói như 5+5=10, ko cần phải như ông : Anh em cho ý kiến:))
    Nếu anh chứng minh 1 cách thuyết phục trong bộ nồi Dream, Wave ko có cục cao su nào thì em xin bái anh làm sư phụ:)) Tạ lỗi AE toàn BIKER về sự ngu dốt mà thích chém gió của mình:))

#26 vie.nguyenquang, 10/1/11
    Sửa lần cuối: 11/1/11
    hiepga228888 thích nội dung này.
  7. dior

dior Bằng A4

bạn ở hn chứ bạn mà ở tp.hcm thì wa đây mình cho xem 6cái cao su giảm chấn nồi sau với 3 cục cao su giảm chấn 3 càng trong mấy bộ nhông hú tháo ra rùi bạn xem nó là cao su hay phíp, trong sách vở hướng dẫn sửa chữa xe máy cũng đâu có ai kiu đó là phíp đâu, k tin nữa mình dẫn lên trường đhcn gặp người post hình đó lên cho bạn xem rùi hỏi cái đó là cao su hay phíp
    nếu bạn gọi đó là phíp vậy còn miếng ngay giữa co xăng với bình xăng gọi là "cao su co xăng" àh =))=))=))

#27 dior, 11/1/11
    Sửa lần cuối: 11/1/11
  8. vie.nguyenquang

vie.nguyenquang Bằng A4

"Còn ở nồi (miền bắc gọi là bộ côn ( ambraya ) , luôn nằm trong lốc máy, có nhớt và có nhiệt độ rất cao khi chạy thì làm gì có cao su, và cũng chẳng có cao su nào chịu được cả." Tuyên bố 1câu xanh rờn;)) Dám phát biểu câu này trên DĐ cũng đáng được nhận huy chương rồi:))

hiepga228888 thích nội dung này.
  9. tranngochai1979

tranngochai1979 Bằng A2

Cám ơn bạn DIOR nhé !
    OK, Tôi đã nói sai, thành thật xin lỗi tất cả các AE Biker !!!

10. BiKeR_BoY

BiKeR_BoY Bằng A2

Không phải ai cũng biết hết được mọi thứ về máy móc và cấu tạo mà. Mọi người biết chỉ dẫn giúp đỡ ae gặp khó khăn là ok roài.
    Nhân tiện mấy bác ở HN biết chỗ nào nhận làm pat Nhôm không nhỉ?

• Về chúng tôi

Biker Vietnam tự hào là một trong những cộng đồng người chơi mô tô, xe máy đầu tiên và có tiếng tại Việt Nam. Bất kể bạn đến đây vì yêu sức mạnh và tốc độ, hay vì muốn tìm hiểu về một chiếc xe, một địa chỉ độ xe cụ thể, bạn luôn được chào đón tại bkvn.com.
  • Quick Navigation

Open the Quick Navigation

• Like us on Facebook

Đang tải...