Thủ tục hành chính Xin giúp em về số khung - số máy. Help me

Thảo luận trong 'Phía sau tay lái...' bắt đầu bởi thanht2pro, 26/3/12.

1. thanht2pro

thanht2pro Tập Lái

E ko biết post bài với chủ đề này có đúng nơi ko nữa nên mong admin và các mod thông cảm cho e nha.
    E xin hỏi có pro nào biết giúp e với.
    E đang làm đồ án phần mềm mua bán xe máy mà thực sự e ko biết gì về xe cả
    Cho e hỏi là số khung số máy là gì thế?
    Số khung số máy là có thể trùng nhau ko? Có thể dùng số khung hoặc số máy để phân biệt xe hay ko hay là cần phải đủ cả 2 số này mới dc.(tức chỉ cần 1 số khung hoặc số máy thui á)
    Với khi trong cửa hàng xe máy là họ phân biệt giữa các chiếc xe là cần cái gì.(dựa vào số họ đặt ra hay là số do nhà sx hay màu xe hay thông số gì đó…..) Hay là họ cũng phân biệt dựa vào số khung số máy luôn vậy?
    Nếu khi đi mua xe thì 1 người có thể mua mấy chiếc xe 1 lần. hay chỉ 1 ng 1 chiếc thui.
    E đang cần gấp nên ai biết có thể trả lời dùm e với. thanks các pro ha.

Binh01237 thích nội dung này.
  2. thanht2pro

thanht2pro Tập Lái

Không có ai có thể giúp mình với à.
    m đang rất cần để làm.

3. thanht2pro

thanht2pro Tập Lái

đế 49 người view rùi mà ko có ai giúp mình với à :((

4. thanht2pro

thanht2pro Tập Lái

Haizzzzzzzzzz thêm 1 ngày nữa thất vọng :((

5. batung7777

batung7777 Bằng A2

xe thì có số khung và số máy riêng biệt chứ ko có giống nhau được
    Với khi trong cửa hàng xe máy là họ phân biệt giữa các chiếc xe là cần cái gì : hình dáng, chủng loại và màu sắc chứ gì (mỗi màu có giá khác nhau tùy theo độ hot của nó)
    Nếu khi đi mua xe thì 1 người có thể mua mấy chiếc xe 1 lần: muốn mua nhìu trong 1 lần cũng được tùy theo mức độ quen biết của bạn với sếp của cửa hàng
    Biết sao nói vậy. Thân ....

6. thanht2pro

thanht2pro Tập Lái

thanks bạn nhiều!
    bạn có thể nói cái phân biệt xe trong cửa hàng rỏ hơn tí đc ko bạn(có thể cụ thể luôn thì càng tốt :D)
    như vậy thì có thể dùng 1 trong hai cái số khung hoặc số máy để phân biệt từng chiếc xe không bạn
    hay là phải dùng cả 2 vậy bạn
    thanks b nhiều!

7. dangkhoa405

dangkhoa405 Bằng A4

theo mình biết thì khi một chiếc xe bán ra, sau đó đi đăng kí thì công an sẻ lưu lại sô khung số máy của chiếc xe đó ( vi dụ: xe có biển số 12345 thì có sô khung la xx sô máy là yy) mỏi chiếc có số khung số máy khác nhau đẻ phân biết, giống như bạn có chứng minh nhân dân vậy đó.
    không thể dung một trong 2 để xác định một chiếc xe
    còn kí hiệu của từng loại xe dựa theo số khung số máy mình nghi là có. vấn đề này ít có ai tìm hiểu vì khi nhìn bề ngoài thì ai cũng biết nó là xe gì rồi mà.

8. Cub81-9597

Cub81-9597 Bằng A1

- Số khung (SK) là mã số nhà sản xuất đóng trên từng khung xe, số máy (SM) là mã số nhà sx đóng trên từng lốc máy. SK, SM trên từng khung, máy xe không trùng nhau. SK và SM ko giống nhau. 1 chiếc xe được tạo thành bởi 2 bộ phận chính là khung và máy, do đó khi 1 chiếc xe được xuất xưởng thì phải có giấy xuất xưởng (đạt chất lượng), trên giấy này thể hiện rõ SK và SM của xe.

- Thông thường ở các cty hay cửa hàng có nhiều sản phẩm, họ sẽ sử dụng mã số riêng để quản lý hàng hóa của mình, (vi dụ exciter màu đỏ có thể đặt mã ExR chẳng hạn ..v..v..), vì bây giờ việc quản lý thường dùng phần mềm nên việc áp mã để dễ quản lý là đương nhiên. Bạn có thể vô web của HDa hay Ya down cái bảng giá phụ tùng về tham khảo, mỗi loại phụ tùng đều có mã số riêng (PN: part number). Mình nghĩ cửa hàng không dùng SK, SM để quản lý từng chiếc xe, họ sẽ quản lý theo mã số của từng dòng xe.

- Theo quy định của pháp luật thì người trưởng thành có quyền sở hữu xe máy (tài sản), nên muốn mua bao nhiêu chiếc 1 lần cũng được, miễn là có tiền :D

9. thanht2pro

thanht2pro Tập Lái

hihi thanks mấy pro giờ thì e đã biết đc mấy thắc mắc của e rùi.
    đúng là khi chưa biết khó làm giờ thì bắt tay vào làm thui hihi.

10. nguyenkiennd

nguyenkiennd Tập Lái

bác nào chỉ hộ e cà số khung số máy xe jupiter v nằm ở đâu với ạ

• Về chúng tôi

Biker Vietnam tự hào là một trong những cộng đồng người chơi mô tô, xe máy đầu tiên và có tiếng tại Việt Nam. Bất kể bạn đến đây vì yêu sức mạnh và tốc độ, hay vì muốn tìm hiểu về một chiếc xe, một địa chỉ độ xe cụ thể, bạn luôn được chào đón tại bkvn.com.
  • Quick Navigation

Open the Quick Navigation

• Like us on Facebook

Đang tải...