Chia sẻ cách lên mobin cho lửa cực mạnh - chi phí thấp!

Thảo luận trong 'Máy móc (động cơ, hộp số, truyền động...)' bắt đầu bởi tâm bờm, 25/5/10.

1. h4net

h4net Bằng A2

xe mình zin (ex) mobin zin và chụp bugi cũng zin luôn, chỉ thay cái dây phin lõi đồng mỏng manh của nó bằng cái dây phin lõi than của xe con thì lợi và hại thế nào các bạn? đi mấy tháng nay chẳng thấy khác gì ngoài việc có vẻ như garanti nổ đều hơn , xăng vẫn vậy. Đọc qua mấy chục trang topic thì thấy rằng điện trở của dây lõi than cao hơn dây đồng mà như vậy thì làm lửa yếu đi chứ ko có mạnh hơn được. Vậy kết luận là dây lõi than không bằng dây đồng à? (hỏi để còn biết đường về zin :) )

2. dung92hui

dung92hui Bằng A1

Tat nhien la than thi dan dien kem hon dong roi nhung no ben cach dien tot,ban thu thay day loi bang vang la se thay khac lien ah :138:

3. h4net

h4net Bằng A2

bạn làm sợi dây lõi vàng đưa đây mình thay cho, nhảm!

4. dung92hui

dung92hui Bằng A1

xe zin lắp cái đó chả tác dụng gì, nếu lên sạc oto thì gắn để nó giảm dòng xuống,tăng tuổi thọ bugi,cách điện tốt còn xe zin thì kiếm dây lõi bằng vàng sẽ mạnh và bốc hơn nhé. Nguyên tắc muốn I tăng để mạnh thì bạn phải giảm R (điện áp ko thay đổi rui) muốn giảm R có 2 cách là 1 bạn tăng tiết diện dây (dùng dây đồng đồng đường kính càng lớn càng tốt >1m chẳng hạn) 2 là thay đổi vật liệu dây dẫn thay lõi bằng vàng chẳng hạn 2 cách đó đều tốn kém nên cách tăng điện thế U là hiệu quả nhất (ai học truyền tải điện năng là sẽ biết ) nên bạn phải thay cục mobin có vòng thứ cấp nhiều hơn (vd mobin xe tải xe tăng gì đó) thì điện áp ra lớn hơn,đó là cách hiệu quả và kinh tế nhất mà tất cả các ngành điện đều sữ dụng.Một số bạn dùng mobin điện áp quá lớn thì dùng điện trở hoặc dây cao áp có điện trở lớn như dây lõi than sao cho dòng ra mạnh vừa phải.Nhiều bạn thắc mắc lắp mobin xe tải mau hư xe, tại sao nhà sản xuất không gắn mobin xe tải luôn cho mạnh...bởi thứ nhât mọi tính toán đều trên lý thuyết và sẽ khác thực tế, 2 là kinh phí và phải nhỏ gọn,3 là bán 1 chiếc xe yếu tố đó không phải là quyết định...

5. thmac

thmac Bằng A2

Hơi ngoài lề chút:
    1. Muốn nối dài sợi dây phin của mobin (đối với mobin xe 2 bánh thường có 1 đầu hàn chết vào cục mobin) thì làn cách nào để nối vậy?
    2. Mobin fu neo có 2 jack rời: đen - xanh lá. ==>> Vậy dây nào nối mass sườn và dây nào nối với đen-sọc vàng vậy?
    Thanks.

#1895 thmac, 26/10/14
    Sửa lần cuối: 26/10/14
  6. g77

g77 Bằng A1

Xin chủ topic cho ý kiến: Xe wave anphal(2003) đã làm máy: Dên neo, piton neo, cam 6,9; cuộn lữa zin; đã lên mobin sườn xe tải (den so), IC độ: có hiện tượng như sau:
    -Xe chạy nóng máy quá mức.(rát máy)
    -Lên khoảng nữa ga hụp rồi mới hết ga được.
    -Đề ba rất nặng, nhưng hậu đi được nhưng khoảng 90 Km/h là đứng máy không lên được nữa.
    Xin chỉ giáo

7. nguyentrongtu

nguyentrongtu Tập Lái

ác pro cho em hỏi chút xíu, xe em Dream Thái nguyên bản không chế độ gì, giờ muốn lên Mobil Fu1, Bugi NGK Iridium và IC 82 90cc cho nhẹ xe thì có ảnh hưởng gì đến máy móc không ạ. Đặc biệt là con IC 82 90cc gắn vào có sợ róc máy hay gì không ạ. Em cám ơn :)

8. lhoanglongsport

lhoanglongsport Bằng A1

Xe ab125 fi có gắn dc mobin sườn oto dc kg bạn? Giá thành trọn bộ bao nhiêu vậy? Thank bạn bờm.

9. g77

g77 Bằng A1

các bác có thể cho mình biết mobin gì không? ký hiệu như sau: 20H2-1; SE 33-KYZH

10. Chuongduc

Chuongduc Tập Lái

Có bác nào cho e hỏi sao e tìm hoài không thấy bài hướng dẫn của bác Bờm v ai có thể cho e xin link được không ạ

• Về chúng tôi

Biker Vietnam tự hào là một trong những cộng đồng người chơi mô tô, xe máy đầu tiên và có tiếng tại Việt Nam. Bất kể bạn đến đây vì yêu sức mạnh và tốc độ, hay vì muốn tìm hiểu về một chiếc xe, một địa chỉ độ xe cụ thể, bạn luôn được chào đón tại bkvn.com.
  • Quick Navigation

Open the Quick Navigation

• Like us on Facebook

Đang tải...