Hayate HAYATE - Bạn xài nhớt nào?

Thảo luận trong 'Suzuki' bắt đầu bởi Nescafe, 12/3/09.

1. Nescafe

Nescafe Tập Lái

Mình lập topic này để anh em HA vào đây chia sẻ chút kinh nghiệm và tư vấn cho mem mới về nhớt máy.

Mở hàng lun nha:

- Lần đầu thay nhớt (1000Km) mình thay nhớt hãng (nhớt Suzuki hình như là nhớt đa cấp), thì chạy có cảm giác tiếng máy nổ to hơn, hao xăng hơn. :((

- Hôm rồi được 3000Km thay nhớt: BP Vistra 300 Scooter 10W-40 (giá 58K/hộp 1lít) thì nghe KTV nói là nhớt này không đúng chỉ số yêu cầu, anh xài máy sẽ bị hư (mặc dù trong sách Hướng dẫn là loại này cũng đảm bảo)@-) . Nhưng khi thay vào thì thấy máy vọt hẳn, xăng cũng tiết kiệm thấy rõ (35K A95 cho 142Km).

Xin anh em HA tư vấn tiếp để lựa chọn loại nhớt phù hợp cho con chiến mã, tks!

#1 Nescafe, 12/3/09
    Sửa lần cuối: 13/3/09
  2. pttam

pttam Bằng A2

Bóc tem Topic
    Lần đầu thay nhớt(500km) thay nhớt hãng cảm giác thấy xe chạy bình thường hơi rần ở tốc độ 40
    Lần hai thay nhớt(900km,chưa thay được lọc nhớt vì hết hàng) thay Catrol Racing cảm giác xe chạy khá nặng rần ở VT 40 đến 50 và kéo trên 80 là rần khiếp luôn:-S
    Lần 3 thay nhớt(Chưa thay:D nhưng dự định sẽ thay vào khoảng 1500km vì hiện giờ xe 1300km rồi) lần này thay nhớt mình sẽ súc máy thay lọc nhớt thay nhớt Sell(chỉ đổ 900ml để text cảm giác rần rần xe) và nhớt láp luôn
    EM xin hết và chúc AE ha Club nhiều sức khỏe

3. enh_uong

enh_uong Bằng A1

Muốn biết xe hợp với nhớt nào phải chạy từ 18.000km trở lên khi đó máy đã nhẹ, tất nhiên đừng đổ nhớt có chỉ số thấp hơn 50 trừ trường hợp bất khả kháng.

4. huy1970

huy1970 Tập Lái

Xe mình chạy mới 6000km thôi, đầu tiên thay nhớt của hãng, những lần sau chỉ thay nhớt Shell Advance Scooter (10W-40), 65.000đ/bình. Máy chạy rất êm, lên ga thấy nhẹ lắm. Kéo cái ót là lên 60km/h liền, máy không bị rần gì cả. Chạy nhớt hãn mình có cảm giác nhớt lỏng sao sao ấy.

5. caocanlong

caocanlong Bằng A2

mọi người cho hỏi là chạy đựoc nhiêu km thì thay lọc gió hay lọc nhớt.... gì đó,,, mình đi đựoc 9000km mà vô hãng bảo dưỡng kô thấy người ta kêu thay ....

6. longchau

longchau Bằng A4

Longchau cũng xài loại này , bình màu xám, chạy ngon chứ ko thấy gì lạ hết, các loại nhớt cho xe ga, hình như cùng thông số 10w-40 cho xe mới hết, -50 chỉ dành cho xe cũ chạy tầm trên 50.000 km trở lên.

Chỉ cảnh giác a&e đừng xài Castrol nhé, rất ko ổn cho các loại xe, ko riêng Ha đâu !

#6 longchau, 13/3/09
  7. kimquypticc

kimquypticc Tập Lái

Bác Enh uong nói câu này làm mình thắc mắc quá! Bác giải thích rỏ hơn vì sao phải là 50 hả bác!
    Thị trường hiện nay nhớt cho xe ga đều chỉ có 40 thôi thì chỉ số 50 của bác kiếm đầu ra (phải xài nhớt hãng à)

8. enh_uong

enh_uong Bằng A1

Hi bác Kimquyticc, nhớt 50 là loại SAE 20W-50, sách hướng dẫn có khuyến cáo nên dùng mà. Loại này hãng Shell có, bình màu tím, loại đa cấp sử dụng cho tất cả các loại xe. Lúc em mua trong metro là 28 ngàn / bình 1L, em chơi luôn 10 bình. Bây giờ chắc mắc hơn giá đó nhưng vẫn rẻ hơn loại scooter nhiều. À, trong Big C em cũng thấy có bán loại SAE 20W-50 của Castrol, cũng đa cấp và rẻ hơn scooter.

#8 enh_uong, 13/3/09
  9. my1stBike

my1stBike Tập Lái

Lúc tớ mua xe, đc khuyến mãi 3 bình nhớt nhãn Suzuki luôn, khi chạy đc 900km, đã thay một bình, chạy xe thấy hao xang hơn lúc trước. Giờ đc gần 1900km rồi, liệu có nên thay 1 bình nữa k0 các bác, bỏ thì uổng wá?

10. Nescafe

Nescafe Tập Lái

Nhớt không xài vẫn còn đó mà, bạn hãy thử thay 1 loại nhớt khác thử xem sao, cũng đâu tốn kém bao nhiêu đâu!

Nhưng nhớ là nhớt phải có đúng thông số như hãng khuyến cáo là được! =P~

• Về chúng tôi

Biker Vietnam tự hào là một trong những cộng đồng người chơi mô tô, xe máy đầu tiên và có tiếng tại Việt Nam. Bất kể bạn đến đây vì yêu sức mạnh và tốc độ, hay vì muốn tìm hiểu về một chiếc xe, một địa chỉ độ xe cụ thể, bạn luôn được chào đón tại bkvn.com.
  • Quick Navigation

Open the Quick Navigation

• Like us on Facebook

Đang tải...