HELP HELP !! Tư vấn cách pha sơn.

Thảo luận trong 'Dàn ngoài (khung sườn, dàn nhựa, bộ phận khác...)' bắt đầu bởi viprc, 7/4/12.

1. viprc

viprc Tập Lái

Chào ae biker, hiện tại e đag chuẫn bị sơn lại dàn áo chiếc funeo cũa e thành màu đen như wave i 125, e cũng có tự tìm hiểu vs sơn thử rồi nhưng ko đc đẹp lắm do chưa học qua 1 lớp sơn nào nên ko có nhiều kinh ngiệm trong phần pha sơn.Mấy bác nào rành phần này mách 1 số mẹo phun sơn vs tỉ lệ pha của các lớp sơn sao cho bóng sáng gần như zin:(tỉ lệ giữa xăng thơm vs sơn v..v..)
    + lớp sơn lót
    + lớp sơn màu
    + đặc biệt là lớp sơn 2k, tỉ lệ pha cũa 2k vs dầu là bao nhiêu, vs cũa kim tuyến là bao nhiêu

Mong ae nào có kinh nghiệm chỉ giáo thêm.Cám ơn ae nhiều

2. Graffiti

Graffiti Bằng A2

...Sơn lót : Có 2 loại : 1 thành phần và 2 thành phần
    Tỉ lệ pha loãng : 1/1 hoặc ít hay nhìu hơn tùy trường hợp áp dụng cũng như tùy loại sơn lót (loãng hay đặc)
    ...Sơn nền : ( mầu )
    Tỉ lệ pha loãng : 1/1 hoặc 1/1,5 ( 1 sơn/ 1,5 xăng thơm ) ..cũng như trên ..lưu ý đừng pha loãng quá ( dễ chảy ; chậm thịt <còn gọi là độ bao phủ>)
    ...Phủ bóng (Áo keo 2k)
    Có nhìu loại : ( Dupont ; ICI Nexa ; Evercoat ; Portun ; Asia ; Thanh Đang ; Newpont ; .....)
    Phân loại :
    + Bóng 2k <2:1> ( 2 bóng : 1 đóng rắn . Gồm lon 1l (clear) và 0.5l (đóng rắn)
    + Bóng 2k <4:1> ( 4 bóng : 1 đóng rắn . Gồm lon 1l (clear) và 0.25l ( đóng rắn )
    Tỉ lệ pha loãng :
    _Bóng 2k <2:1> bỏ xăng thơm vào thêm 25% theo thể tích
    _Bóng 2k <4:1> bỏng xăng thơm vào tầm 40% -> 60% theo thể tích !

3. viprc

viprc Tập Lái

Bác tư vấn e tỉ lệ pha của kim tuyến (ngũ sắc) luôn đi, mà kim tuyến thì mình pha với màu nền hay là 2k vậy bác ???

4. Graffiti

Graffiti Bằng A2

..Để tiết kiệm thì pha với 2k ....
    Tỉ lệ thì nếu ko trang bị dàn quậy thì sẽ ko có hổ trợ công thức màu đâu bạn !
    Cho nên khi sơn phủ 2k , bạn phải đem 1 miếng zin ra nắng xem độ phản chiếu của ánh kim để biết mà bỏ camay vào nhìu hay ít nữa ...cái đó chỉ có bạn biết ...!

5. Linh_Linh_HN

Linh_Linh_HN Bằng A1

bác cho em hỏi cách pha sơn lót ,sơn màu , sơn bóng . tất cả là tỉ lệ 1:1 à bác , ví dụ như 1 lạng sơn lót thì cũng phải 1 lạng dung dịch pha sơn ạ

6. Graffiti

Graffiti Bằng A2

..Sơn lót : Có 2 loại : 1 thành phần và 2 thành phần
    Tỉ lệ pha loãng : 1/1 hoặc ít hay nhìu hơn tùy trường hợp áp dụng cũng như tùy loại sơn lót (loãng hay đặc)
    ...Sơn nền : ( mầu )
    Tỉ lệ pha loãng : 1/1 hoặc 1/1,5 ( 1 sơn/ 1,5 xăng thơm ) ..cũng như trên ..lưu ý đừng pha loãng quá ( dễ chảy ; chậm thịt <còn gọi là độ bao phủ>)
    ...Phủ bóng (Áo keo 2k)
    Có nhìu loại : ( Dupont ; ICI Nexa ; Evercoat ; Portun ; Asia ; Thanh Đang ; Newpont ; .....)
    Phân loại :
    + Bóng 2k <2:1> ( 2 bóng : 1 đóng rắn . Gồm lon 1l (clear) và 0.5l (đóng rắn)
    + Bóng 2k <4:1> ( 4 bóng : 1 đóng rắn . Gồm lon 1l (clear) và 0.25l ( đóng rắn )
    Tỉ lệ pha loãng :
    _Bóng 2k <2:1> bỏ xăng thơm vào thêm 25% theo thể tích
    _Bóng 2k <4:1> bỏng xăng thơm vào tầm 40% -> 60% theo thể tích !

..hỳ mình có viết phía trên topic đó pro .....

7. maxx0547

maxx0547 Bằng A1

40%-60% thể tích gì vậy bác, nói rõ hơn giùm

8. Graffiti

Graffiti Bằng A2

Đó là % lượng xăng thơm để pha loãng với 2k thôi bro !
    VD thế này : Cốc 2k là 100% thì pha xăng thơm 25% vậy chẳng hạn !

9. Linh_Linh_HN

Linh_Linh_HN Bằng A1

bác ơi chỉ giáo em chút với , em sơn lót xong , màu xong , đến đoạn phủ bóng nó cứ xùi xùi ko được bóng loáng bác ạ .mà em chẳng hiểu nữa sắt em sơn thì bóng nhoáng , nhựa em sơn thì cứ sùi sùi :(

10. Slayer_C

Slayer_C Tập Lái

bạn phủ thêm lớp bóng nữa cho dày, cẩn thận kẻo bị chảy

• Về chúng tôi

Biker Vietnam tự hào là một trong những cộng đồng người chơi mô tô, xe máy đầu tiên và có tiếng tại Việt Nam. Bất kể bạn đến đây vì yêu sức mạnh và tốc độ, hay vì muốn tìm hiểu về một chiếc xe, một địa chỉ độ xe cụ thể, bạn luôn được chào đón tại bkvn.com.
  • Quick Navigation

Open the Quick Navigation

• Like us on Facebook

Đang tải...