Hỏi về GTHL

Thảo luận trong 'Phân khối lớn' bắt đầu bởi k790i, 27/7/11.

1. k790i

k790i Tập Lái

Trước đây em chạy FZ16 , chẳng cần bằng , chẳng lo giấy tờ , cũng chẳng sợ CA . Chỉ mỗi tội thích đi phượt + chụp hình nên cũng máu me PKL . Anh em nào có kinh nghiệm xin trả lời giúp vấn đề này

Hiện là em đã kiếm được 1 chiếc xe ưng ý , gọi đt hỏi thì chủ xe xác nhận có GTHL , tới tận nơi xem xe thì chủ xe đưa ra 1 cái cavet xe ở TP và 1 biển số xe TP . Trao đổi thành thật với chủ xe thì chủ xe nói là tuy bộ cà vẹt này mua tốn 500 $ tuy không có hồ sơ gốc nhưng chạy ngoài đường thì cứ an tâm . Đưa cho CA xem cũng không có vấn đề gì .

Em muốn hỏi anh em có kinh nghiệm chơi xe thế này :

1 / Xe này với xe không giấy có khác gì nhau không ?

2 / Nếu đã không thể sang tên chủ xe ( vì xe chỉ có mỗi cái cavet ) thì khi mua bán mình làm giấy mua bán rồi ký tên có người thứ 3 , hoặc tốt nhất là công chứng được thì có chứng minh được quyền sở hữu của mình ?

3 / Xe này liệu có an toàn khi chạy ngoài đường ? CA bắt có thu luôn xe ko ?

4 / Trong tất cả các kiểu GTHL : giấy sàng , hồ sơ tự quản cầm tay , giấy tờ thanh lý , cà vẹt . .v.. v... thì loại nào là tốt nhất . Em không hỏi loại hải quản vì giá xe quá cao .

Xin cảm ơn anh em đã quan tâm .

2. hongtamtd

hongtamtd Tập Lái

em cũng đang khó hiểu về vụ GTHL này . @-)

3. windslaser2

windslaser2 Bằng A2

1/ Về cơ bản chả có gì khác.
    2/ Xe không có hồ sơ đăng ký tức là không được công nhận sở hửu về mặt pháp luật do nó chưa được đăng ký sữ dụng hợp pháp tại cơ quan có thẩm quyền, giấy tay mua bán 3 bên ko có giá trị nhé.
    3/ Nếu xe bạn ko phải là xe gian ( trộm cắp, nhập lậu) mà không có giấy tờ thì hình như đóng phạt 10-20 triệu tội tự ý sữ dụng phương tiện chưa đăng ký. Còn nếu là trộm cắp thì chuẩn bị nhận cái án tiêu thụ hoặc tàng trữ tài sản do người khác phạm tội mà có ( tội hình sự ).
    Sự dụng cavet như bạn nói cho dù nó phôi thật hay phôi giả nhưng không có hồ sơ gốc thì xác định chuẩn bị chịu 2 cảnh:
    a/ Nếu khôn lanh khai khéo thì cùng lắm mất xe hoặc bị phạt tôi như trên.
    b/ Dốt nát thì nhận cái tội sự dụng giấy tờ đăng ký xe không do cơ quan có thẩm quyền cấp hay nói cách khác là sử dụng giấy tờ giả. Nếu xui thì có thể bị quy tội làm giả giáy tờ của cơ quan nhà nước ( tội nào cũng là tội hình sự) .
    4/ trong các xe bạn nói thì Thanh lý xịn là ngon 1 ( đủ giấy tờ cần thiết ), kế đến là thanh lý nằm im ( hồ sơ gốc là 1 đống bùi nhùi nên chả thằng nào rút ra làm gì vì biết chả nơi nào cho nhập, nhưng cũng là xe hợp pháp) , cuối cùng là sàn ( chỉ rắc rối khi gây tai nạn và xe bị đem đi giám định đối chiếu với hồ sơ gốc thôi).

Xem qua bài viết em thấy tư duy pháp luật của bác hơi yếu, bác nên cẩn thận nhiều khi bác tưởng không sao nhưng có chuyện thì phí cả cuộc đời đấy.
    Đừng vì đam mê nhất thời mà lãng phí 1 đời trai trẻ bác ạ.

http://danluat.thuvienphapluat.vn/lo-su-dung-xe-gian-bay-gio-bik-lam-sao-41346.aspx
    http://danluat.thuvienphapluat.vn/mua-nha%CC%80m-xe-gian-toi-co%CC%81-bi%CC%A3-to%CC%A3i-gi%CC%80-ko-38488.aspx
    http://www.diendanphapluat.vn/4rum/showthread.php?t=25166

Có vài trường hợp ham rẻ mà mất cả tuổi trẻ rồi đấy bác ạ. Nghiên cứu luật pháp cho kỹ rồi hãy chơi. Vì cái bác chơi là đùa với pháp luật.

Bác cần thì inbox em, em cho bác SDT có gì anh em cafe, Em mặc dù chưa phải luật sư nhưng đang học năm 3 tại chức luật hi vọng giúp được bác nhiều.

4. hongtamtd

hongtamtd Tập Lái

vậy anh ơi cho em hỏi vậy lúc nào mình cũng cần phải có hồ sơ gốc hết ah. em thấy có nhiều người bán xe ghi GTHL là sao hả anh vậy xe đó có phải hợp pháp không hay chỉ giấy thanh lý mới hợp pháp em khó hiểu quá.mong anh giúp em @-)

5. windslaser2

windslaser2 Bằng A2

Search bài viết về các loại giấy tờ trong diễn đàn mà đọc đi rồi hỏi. Lúc trước có 1 bác post rồi đấy.
    Giải thích thế này cho đơn giản: Về mặt pháp luật thì chỉ có 2 loại xe thôi.
    1/ hợp pháp: Đăng ký hồ sơ đầy đủ giấy tờ với cơ quan chức năng. ( HQCN, Thanh lý xịn)
    2/ bất hợp pháp: Ko có đăng ký hồ sơ giấy tờ gì cả. Sữ dụng hồ sơ đăng ký của xe khác ( sàng)

Ko đủ tiền thì đợi đủ rồi múc HQCN là chắc ăn nhất đó bé. Còn máu me chơi thì cứ chơi nhưng xác định sẵn tâm lý cho trường hợp xấu nhất đi. Còn hợp lệ hay ko là do bản thân người mua chứ ko phải do giấy ( có gan có lực thì chơi , non gan yếu tim thì ....)
    Trên đời này cái gì cũng có cái giá của nó cả thôi !!!

6. unhuman

unhuman Tập Lái

Ngoài hà nội mới bắt nhốt hết gần 30 xe cua CLB Hà Nội và Đà Nẳng kìa... Mua xe ko phải HQCN hay thanh lý xịn di rồi thấy cái cảnh đi bằng moto, về bằng xích lô...giờ này ngoài Bắc đã, đang và sẽ thay đổi quan điểm về xe ko giây hay xe Nhà Ngeo thì còn hỏi về mấy loai giấy tờ chi nữa trời...bộ nghe tới mấy chữ "ko sang tên dc" mà cái chuông cảnh báo trong đầu chưa reng lên hay sao? Khờ gì mà khờ dzu vậy bạn...khờ vậy thì đi mua xe bị gạt tập 1...mua xe rồi sẽ bị cái đám buôn xe và đồ chơi PKL gạt tập 2 và tập 3...thôi để tiền đi cho gái gạt vui hơn

7. DucPhongls

DucPhongls Bằng A1

Các bác nên tự tìm hiểu về vấn đề giấy tờ này với những người bán xe và những người đang đi xe, tham khảo trên diễn đàn này chả có tác dụng gì cả đâu, chân tình.
    Tái bút:
    Đã muốn chơi thì chẳng có gì là trở ngại.

8. yeuanhnha1505

yeuanhnha1505 Tập Lái

đọc từ trên xuống dưới thấy bác viết là đúng nhất < Đã muốn chơi thì chẳng có gì là trở ngại >...... vote có bác...

9. windslaser2

windslaser2 Bằng A2

Ờ nói thì hay lắm ...
    Chơi với đám buôn xe bao giờ chưa thế. Lúc mua xe thì nó tuyên bố chấp CA bao bị bắt nhưng đến lúc xe về đồn gọi nó thì bảo nó đéo quen biết gì hết ( đéo có bằng chứng gì mua xe ko giấy thì làm gì có giấy tờ).
    Mấy thằng đang đi xe thì mồm ti toe thế thôi lúc bị quắc vào ko phải con ông nọ bà kia thì cũng run chết mẹ.

Nói thế thôi bà con muốn chơi thì cứ chơi nhưng ráng suy nghĩ cho kỹ nhé.

Trường hợp của mấy cái link mình gửi nhờ tư vấn pháp luật trên kia có 1 TH mua xe gian kết quả mặc dù chỉ bị 2 năm án treo ( tí bị trường đuổi học) giờ ra trường mang cái tiền án đi xin việc thì gần như 100% là rớt, giờ ở nhà phụ buôn bán thôi.

10. hoangtalo

hoangtalo Tập Lái

Bác ơ là bác , dân PKL chúng nó biết thừa là xe trốn thuế thôi chứ không có chuyện mất cắp đâu :)) . Xe PKL mà bị mất cắp thì vài hôm là tìm thấy lại ngay thôi mà , con xe to lù lù đy đâu chả bị nhìn . Trừ khi rã đồ ra bán may ra mới không bị phát hiện :))

• Về chúng tôi

Biker Vietnam tự hào là một trong những cộng đồng người chơi mô tô, xe máy đầu tiên và có tiếng tại Việt Nam. Bất kể bạn đến đây vì yêu sức mạnh và tốc độ, hay vì muốn tìm hiểu về một chiếc xe, một địa chỉ độ xe cụ thể, bạn luôn được chào đón tại bkvn.com.
  • Quick Navigation

Open the Quick Navigation

• Like us on Facebook

Đang tải...