[Hướng Dẫn] Cách tăng Ampe cho Accu [Zin] Dùng [ DBS ] Dual Battery System

Thảo luận trong 'Cẩm nang tài liệu kỹ thuật' bắt đầu bởi Mr.Nguyên, 28/4/11.

1. GrinoRC

GrinoRC Bằng A2

Xe wave mình đang xài sạc zin, Acquy 4A, (đang xài bóng 35W, fa bình, demi led gắn chung với chóa xi nhan mỗi bên 3led xài bình đã wa ổ khóa, 1 kèn zin, 1 kèn ốc xoắn, có đá luân phiên giữa xi nhan và demi và luôn chức năng hazardB-)) . Tính lên 2 Acquy // cho tăng Ampe để xài mấy thứ trong ngoặc cho êm thì ko biết sạc zin sạc đủ cho 2 acquy ko ạ:-S?

#131 GrinoRC, 29/2/12
    Sửa lần cuối: 3/3/12
  2. zllzqp

zllzqp Tập Lái

sao minh lam cho xe si k dc vay

3. minhchien08

minhchien08 Tập Lái

Hzzzzzzzz, các bác làm mà ko nghĩ đến việc quá tải cho bộ sạc sao. Xe rin bộ xạc được thiết kế để sạc no cho bình rin, nếu bây giờ choi 2 bình thì đảm bảo là nó sạc no nhưng thời gian sạc rất lâu, thêm vào đó acquy lắp trên xe gắn may hay otto luôn chạy ở chế nạp xả liên tục nên dòng sạc cần phải cao mới đáp ứng được. Do đó khi lắp 2 bình acquy sẽ luôn trong tình trạng đói, ko tốt cho acquy.

4. ppc08

ppc08 Tập Lái

Chính xác bộ sạc trên xe gắn máy nào được thiết kế đủ cho cái bình của xe đó.
    Nguyên tắc là dòng nạp sẽ bằng 1/10 dung lượng bình (ví dụ xe có bình 7Ah thì dòng nạp tối đa là 0.7A)
    gắn 2 bình song song thì dòng nạp mỗi bình sẽ bị chia đôi chỉ còn 0.35A.
    Phải nghĩ thêm biện pháp làm tăng dòng nạp khi gắn 2 bình song song

5. yamaha21

yamaha21 Bằng A2

Vấn đề ở đây là điện áp sạc của mâm điện.theo thiết kế của nhà sản xuất dòng nạp của điện máy cho accu chỉ bằng 1/20 ampe.Mà lại chỉnh lưu có nửa chu kì thì biết bao giờ cho đủ A cho 2 bình.

6. mrnghia89

mrnghia89 Bằng A1

Giá mà điện từ bình qua điot tới tải không bị sụt áp qua điot thì tốt :)

7. dungnt9585

dungnt9585 Bằng A2

Bro cho mình hỏi.câu kiểu của ban.thi hệ thống cầu chì zjn cua xe ko còn tác dụng nữa phải không.mình câu xong rút cầu chì ra vẫn lên điện bình thường

8. dokimcuong

dokimcuong Tập Lái

Chào Mr Nguyên cung cấc biker. tôi la thành viên mới vừa dăng nhập.có gì sai sót xin được chỉ giáo
    Tôi vừa xem bài DBS của Mr Nguyên. bài viết ti mỉ rõ ràng và Rất Huu íc. Tặng bạn một lời khen:D
    Tôi đã sử dụng 2 aquy cho 1 xe máy từ lâu rôi khoang 8 năm. nhung hnay đọc bài của bạn mới biết tên hệ thống nay la DBS
    dùng hệ thôgs này rất hay. hiệu quả tháy rõ nhất là đề khởi động máy(moto đề đưoc c cấp dòng lớn nên đề cực khỏe. ) và với nhũng xe
    độ đèn và nhung fu kiện điện khác thì rất sướng it lo hết điện bbinh.
    VỀ PHÂN ĐI DÂY bạn Nguyên đi đúng nhưng theo tôi bạn nên Sửa 1 tý
    -Dây đỏ rút ở chân sạc không nên cắm vào cực + diot mà nên bọc kin lai ko dùng .(vì dây bé ko c cấp đủ dòng cho môt đề khi khỏi động)
    -Chân + diot nên nối thẳng vào dây đỏ to đùng lúc trước bắt ở cực + binh aquy ấy (dây đỏ rút ở sạc cũng được nối về day mà)
    -2 cực - của 2 aquy nối vói nhau và nối vào mát dzin Nên dùng dây 4mm trở nên và la dây nhiều lõi cho mềm dễ làm
    -2 dây từ 2 cực + aquy tới 2 chân diot nen dùng dây 2.5mm nhieu lõi
    (khi khởi động môt đề cần dòng lón nên ta phải dùng dây to như dây Dzin đấu o 2 cực aquy va khong mat tacs dung cua cau chi

Co Gì Sai Sót Xin Lượng Thứ

#138 dokimcuong, 2/5/12
    Sửa lần cuối: 2/5/12
  9. Mr.Nguyên

Mr.Nguyên Bằng A4

Chính xác đó bạn , Thanks ý kiến hay của bạn nha ... mở mang kiến thức. hehe :127:

10. ditimbantot

ditimbantot Bằng A2

Hôm nay thử cái DBS này với cái bình 5Ah và bình 12Ah trên con Sirius xem thế nào thấy , sạc ati chắc là đủ dòng chứ nhỉ hehe , nhìn thấy cái bình 12Ah nên đọc bài này máu lửa quá lên thử xem thế nào đã , gắn luôn cầu diot 50A cho lành hehe, để xài thử đo lại dòng sạc xem có đủ ko đã , 12Ah + 5Ah ra 17Ah tính ra dòng sạc phải là 1.7 đến 2A mới dc vì thế sạc ati là hợp lý nhỉ !

• Về chúng tôi

Biker Vietnam tự hào là một trong những cộng đồng người chơi mô tô, xe máy đầu tiên và có tiếng tại Việt Nam. Bất kể bạn đến đây vì yêu sức mạnh và tốc độ, hay vì muốn tìm hiểu về một chiếc xe, một địa chỉ độ xe cụ thể, bạn luôn được chào đón tại bkvn.com.
  • Quick Navigation

Open the Quick Navigation

• Like us on Facebook

Đang tải...