[Hướng dẫn chi tiết] Làm dây đèn LED cho những bạn chưa biết làm!

Thảo luận trong 'Cẩm nang tài liệu kỹ thuật' bắt đầu bởi giangsh5001, 5/1/10.

1. r0ck_0nl

r0ck_0nl Tập Lái

Hix....muốn lên bộ đèn LED mà ở chỗ mình không có ai làm cho chất lượng cả. Pùn

2. skyler

skyler Bằng A2

nếu bác mắc 1L-1T thì trở rất nóng ảnh hưởng tới các chi tiết khác.! mình làm thử rùi chỉ có 3 led 1 trở thì may ra.!

3. giangsh5001

giangsh5001 Bằng A4

Nếu bạn thực sự muốn nhờ người khác làm giúp tớ khuyên bạn nên bỏ thêm ít tiền mua LED dây có bọc siliton sẵn rồi ấy. Loại ấy vừa bền vừa đẹp vừa thẩm mĩ. Giá tầm 120k/ mét.

Rất chính xác, lượng điện trở càng thấp thì năng lượng sản sinh thành nhiệt sẽ càng ít, trở sẽ càng ít nóng nếu bạn lắp cho con số điện trở thành 0. Nhưng điện xe máy không chính xác tuyệt đối ở mức 12V nên mình phải thêm con trở.
    Ở topic này mình Hướng dẫn các bạn nào chưa biết làm LED dây có thể theo hướng dẫn của mình để SÁNG TẠO ra những dây LED đẹp cho riêng mình.

Một cách để LED không bị sinh nhiệt dư thừa qua trở là cách dùng IC ổn áp (5k) hoặc bộ ổn áp (30K). Với IC ổn áp, dòng điện chịu được là 1A ==> Mình có thể lắp được 33 con LED. Với bộ ổn áp 30k, mình có thể lắp được 100 con LED. Mức điện tiêu thụ vì sinh nhiệt sẽ rất thấp, ưu điểm tăng hơn. Và cách này là cách mình còn là newbie nên những ý tưởng đơn giản chỉ là giúp anh em :)

Thân.

4. manhthang599gtb

manhthang599gtb Bằng A4

em đang chạy Sirius giờ em muốn lắp cái led nhìn như là cái đèn mí của xe audi ấy thì làm sao được có bác nào giúp em với được không ?

5. giangsh5001

giangsh5001 Bằng A4

Muốn lắp như thế đầu tiên phải đặt mấy chục con LED siêu sáng từ Đức về đã :D:D LED bển sáng thè lè luôn.

Không có led xịn chơi LED TQ cũng được hôk sao!!! :D:D Tiếp đến kiếm cái chóa cho nó, chóa ở VN chỉ có chóa phẳng không có chóa bậc bậc như của xe Audi nên đành thôi không chơi chóa luôn.
    :D:D

Kiếm cái IC ổn áp nào mạnh mạnh đú cỡ 3A --> 5A rồi chơi cho nó sáng :D:D>

Phần LED thì lắp song song không trở. Tới ổn áp thì nắn hiệu điện thế xuống bằng với Volt của LED là được :p Hoặc dùng IC cho đỡ tốn điện sinh nhiệt :p

@@ Nói vậy thui chứ chưa làm nên chưa bít :D:D Cái này người ta gọi là chém gió thành bão đó mà :D:D

6. vanthiembg

vanthiembg Tập Lái

cho e hỏi e dùng nguồn điện bình 9a .mỗi co led một trở mà sao cứ cháy dần cháy mòn là sao hả a??

7. Keo502

Keo502 Bằng A2

Cái này hay nà, quánh dấu ^^

8. dtddquochuy

dtddquochuy Bằng A1

Mình có mua mấy cái mạch hàn led bên Nhật tảo nối tiếp 3 bóng vs 1 con trở 150 ohm ,ok luôn nhưng mắc công cái là điện máy ex là điện xoay chiều nên phải đi mua diot về nắn dòng cho thành 1 chiều thì mới sáng được ,mấy bạn đi ex nhớ là phải mua con diot nắn dòng nữa nhé ,nguyên dàn led đuôi chỉ cần 1 con 5A là vừa .
    Hình bảng mạch đây nè

[​IMG][/URL][/IMG]

Mặt sau ,các bạn có thể bẻ ngang ngay cái đường mình ghạch chéo ko cần cưa đục gì hết .

[​IMG][/URL]

Diot nắn dòng nó giống con này nhưng con này chỉ 1A ,mấy bạn dùng con 5A lớn hơn con này 3 làn là được
    [/IMG][video]
    http://upanh.com/view/?id=2vldfw3dcug

#248 dtddquochuy, 27/2/13
    Sửa lần cuối: 27/2/13
  9. thuandt07

thuandt07 Bằng A4

hay wa bác ơi

10. tuiyeubaxa

tuiyeubaxa Bằng A2

Led trắng, xanh dương, xanh lá : 220 ohm + 3 led nối tiếp
    Led vàng, đỏ, 390 ohm + 3 led nối tiếp là ok

• Về chúng tôi

Biker Vietnam tự hào là một trong những cộng đồng người chơi mô tô, xe máy đầu tiên và có tiếng tại Việt Nam. Bất kể bạn đến đây vì yêu sức mạnh và tốc độ, hay vì muốn tìm hiểu về một chiếc xe, một địa chỉ độ xe cụ thể, bạn luôn được chào đón tại bkvn.com.
  • Quick Navigation

Open the Quick Navigation

• Like us on Facebook

Đang tải...