X-bike Nên dùng dầu nhớt hãng nào tốt cho XBIKE

Thảo luận trong 'Suzuki' bắt đầu bởi leanhtrung147, 8/2/12.

1. 52K_xbIke

52K_xbIke Tập Lái

Vậy theo các bác là do dùng nhớt loãng hơn thôi ạ. Vậy nhớt loãng này có j` hơn nhớt đặc ko, vì chỉ xét yếu tố êm thì thua nhớt đặc rồi, liệu nó kêu nhưng có bảo vệ máy tốt hơn ko?

Nghe mấy bác trên này bảo rd nên dùng nhớt khoáng. Còn nữa bạn rd cứ 500-600 km hãy thay nhớt lần đầu là kỹ lắm rồi. Bữa trước mình thay ở 500km thấy nhớt ra vẫn còn xanh, thấy tiếc tiếc :-S

Bác xài thử Shell chưa? Đang định hết rd thì xài luôn nhớt cao cấp của Motul đây :D

2. toriomtho

toriomtho Bằng A2

tôi thay motul H-tech ngày đầu thay vào ko khác gì nhớt hãng ~_~. Dc cái thấy vận hành nhẹ nhàng tí thôi.
    Wa bữa sau thì thấy khác hẳn, xe nhẹ, sang số ngọt hơn, chạy bóc hơn. Vận hành thấy êm ái hớn đầu nhìu :D. Chắc do xe bắt đầu ngấm nhớt Motul
    Motul H-tech 210k/1l nghe nói 2500 mới thay. Tính ra thì xe đổ 800ml nên cứ 4 chai thì dc 800ml dư. Tổng 4 chai là 840k = 10k km + 2500( trích 200ml ra từ 4 chai kia) là 12500km. Mà nhớt hãng thì 80k/1chai rồi :( (chổ em nó bán thế) mà 1000km là thay 1 lần . 12500km thì fai 12chai như thế thì hết 960k rồi còn gì :-? 160k kìa ta có thể đi cafe cà pháo, hút chích, gái gú gì đó :D
    Chưa tính chuyện nhớt tốt nên lọc nhớt làm việc nhẹ hơn. Thay gì thay lọc nhớt từ 3000km( nhớt hãng) thì nay 4000 5000km mới thay 1 lần :D. Lợi càng thêm lợi :D

3. quochuy1989

quochuy1989 Bằng A4

chưa chắc chai motul ấy đạt đến con số 2500km mới thay 1 lần đâu bạn ơi
    shell ultra dòng cao cấp sánh ngang với motul 300v factory mà chỉ cán mốc 2950km là xe bắt đầu gầm rồi trong khi nó quảng cáo là 5000km mới thay
    mình đã bỏ đi 1 cai motul 300v chỉ vì nó chẳng khác nhớt bình thường là bao, mà còn lo sợ làm giả nữa
    xài nhớt tầm trung là ok rồi, 1000 - 1200km thay 1 lần là máy móc bao bền
    dù gì nó cũng là con xe tầm trung, với nhớt thông thường hiện giờ + chế độ bảo dưỡng tốt thì con xe trên 15 năm vẫn chạy tốt, cho nên đặt ra cho chúng ta lúc này là bài toán kinh tế thôi
    mình lâu nay dùng caltex, nhưng thấy cũng bình bình, nay chắc qua shell chơi thử
    à anh em nên dùng chai 1l , mua 4 chai thì đổ được 5 lần đó (don lại sau mỗi lần đổ 800ml) vừa ích nước vừa lợi nhà

4. leanhtrung147

leanhtrung147 Bằng A2

Theo mình nghĩ thì anh em khoan hãy tranh cãi loại nhớt nào, của hãng nào là tốt nhất đã! Vì mỗi người cũng mới dùng 1 hoặc 2 loại gì đó! Nên chưa chắc gì đã so sánh được hết được sự khác nhau của từng hãng! Thôi thì các bạn cứ thử qua hết các loại nhớt của các hãng nhớt rồi rút ra ý kiến riêng cho mình! Miễn sao khi dùng nhớt thì cứ nhớt chính hãng, và đúng theo hướng dẫn trong sách sử dụng là được! Còn cảm giác nhớt nào tốt, máy êm, vọt là do cảm nhận và sở thích mỗi người thôi!
    >:D<>:D<>:D<>:D<>:D<>:D<>:D<>:D<>:D<>:D<>:D<>:D<>:D<>:D<>:D<
    Còn đối với mình thì hiện giờ đang dùng anh Caltex formula sm thấy cũng tốt! giá 80.000d một chai!
    để hết đợt này thử chuyển sang shell rồi thế nào!

5. toriomtho

toriomtho Bằng A2

xài nhớt thường hay tốt cũng tùy vào tần sú bác sử dụng xe nữa. Xe em đi nhìu lắm. 1 tháng có khi thay nhớt 2 3 lần :-? nên em chọn chái motul Htech. Dc 2500km hay ko thì em thử cái đã :-? Hray mới dc 300km thôi

===== Bổ sung vào lúc 17:23 ===== Bài cũ được gởi vào lúc 17:20 =====

mà chiếc Fz16 150cc của em xài nhớt Motul H-tech thì 2000km mới thay thì ko lẽ chiếc Xbike 125cc lại hao nhớt hơn sao ?_?

6. leanhtrung147

leanhtrung147 Bằng A2

Hôm qua 3000km mới thay nhớt xong! Đang dùng Caltex formuala sm giờ hôm qua đổi sang anh castrol power 1 cảm giác thấy khác hẳn! Không phải là cảm giác êm ái, mà thay vào đó là cảm giác lạo xạo, máy kêu to hơn và lên gà thì gằn hơn! Tùy đề pa thì có cảm giác bốc hơn chút xíu ( chẳng do nhớt loãng hơn) nhưng đi xa thì thấy máy không được êm bằng caltex! Để thử đi thêm khoảng thời gian nữa xem sao rồi sẽ lên thông báo tình hình cho anh em biết!

7. 0989982930

0989982930 Tập Lái

Mình đi Si mới mua, đầu tiên thì chạy nhớt hảng đề ba thì rất ngọt nhưng lên hết ga số 3 thì máy bắc đầu chao đảo và kiêu lớn, chạy từ 50 - 75 máy cực kỳ êm nhưng lên ~80 thì gác chân bị rung và máy rống dữ dội, chạy dc 500km tây Castrol Power1 15w40 vào thì thấy khác hẳn, nhưng đề ba từ <60 thì hơi đì máy, nhưng đi hết ga số 3 thì máy cực êm ko kêu là chao đảo như nhớt zin, còn từ 60 -90km/h thì cực kỳ êm và tăng tốc nhanh.....Castrol thì thấy ít nóng máy hơn xíu.....Đó là cảm nhận của mình về zin và Castril...

8. 52K_xbIke

52K_xbIke Tập Lái

Nhớt hãng Ya chỉ số thế nào vậy bác?

9. leanhtrung147

leanhtrung147 Bằng A2

theo mình biết nhớt Ya và Su thì chỉ số đều là 20w50 SJ cả!

10. 52K_xbIke

52K_xbIke Tập Lái

Vậy bác trên kia khác mình quá, mình thay nhớt 15w40 loãng hơn nên chạy thấy rõ máy kêu hơn, sang số cg ko êm, cảm giác bớt đầm, dc 1 cái là máy mát hơn. Chạy khoảng 15km đưa thằng nhóc đi học thì đi về thấy máy ko nóng = khi chạy nhớt hãng

• Về chúng tôi

Biker Vietnam tự hào là một trong những cộng đồng người chơi mô tô, xe máy đầu tiên và có tiếng tại Việt Nam. Bất kể bạn đến đây vì yêu sức mạnh và tốc độ, hay vì muốn tìm hiểu về một chiếc xe, một địa chỉ độ xe cụ thể, bạn luôn được chào đón tại bkvn.com.
  • Quick Navigation

Open the Quick Navigation

• Like us on Facebook

Đang tải...