Những vấn đề về gương cầu (part 2)

Thảo luận trong 'Điện lửa (sạc, đèn, đề, còi, ắc quy, mâm lửa...)' bắt đầu bởi wave_tho_lao, 21/12/10.

1. thienpdimexco

thienpdimexco Bằng A4

Anh có thể thấy tim đèn Halogen là nằm ngang => ánh sáng sẽ cho ra theo hướng ngang
    Tim đèn Xenon là hình bầu dục => ánh sáng phát ra theo dạng hình tròn.
    Mà chóa Halogen chỉ thiết kế cho đèn Halogen => không phù hợp với đèn Xenon cho dù cùng chuôi bóng.
    Anh có thể thấy mấy xe Wave RS đèn Halogen đuôi H4, thay bóng Xenon đuôi h4 mà vẫn chói mắt đó thôi.

2. VanKiepSau

VanKiepSau Bằng A2

Gc Lexus tàu đuôi H7 thì có thể lắp đc bóng D2S vào, còn Gc dùng bóng D2S ko thể lắp vừa bóng H7. nhung lại có thể lắp vưa bóng 9005 đc.
    Đuôi D2S và D4S có thể lắp cho nhau đc, và kick cỡ ngang nhau. chỉ khác mỗi 1 điểm khuyết ở chân bóng thôi, chỉ cần khoét nó vào 1 tí là song bạn ah.
    <br />
    <br />
    <br />
    đúng như bạn nói là chân bóng theo chuẩn bóng đèn, yên tâm là lắp choá Cos trên oto thì chỉ ra ánh sáng cos thôi.
    theo như khuyến cáo của bọn nước ngoài thì bóng Xenon nên lắp cho choá halogen cos thôi bạn ah ko nên lắp xenon vào choá pha, và tốt nhất là nên Gc, ko nhất thiết phải lên 4 GC, chỉ cần lên Gc bên Cos thôi, choá halogen pha vẫn giữ nguyên, như thế vừa lợi ánh sáng cos, mà khi đá pha thì vẫn ok ( vì pha xenon chớp chậm hơn halogen,nên đa phần các xe oto có GC fa-cos đều có thêm 1 choá halogen pha nữa) và tốt nhất bạn nên lên Gc hàng tháo xe cho oto, đừng lên lexus tàu. kẻo papa bạn lại ko nhìn đc xa ^^,dễ tai nạn lém. lên quả mer hay bmw cũng ko max lắm mà. ko thì chỉ cần lên Gc Cos ko thôi. pha halogen vẫn giữ.
    chúc bạn có món quà như ý cho papa :)
    <br />
    <br />
    <br />
    tren 1 số oto hay phần lớn xe máy dùng bong H4 ( ex,nouvo,SH...kia morning, maztit, everet...)đều chỉ có 1 choá pha-cos chung nên bóng halogen có 2 tim pha-cos. nếu bạn thay xenon thòi thụt ( có cả chức năng fa-cos ) thì sẽ ko chói mắt, nhưng mấy bác xe máy nhà ta lại hay xài loại rẻ, chỉ có bóng pha thôi nên mới choi mắt. chứ khi thiết kế ra bóng xenon, mấy thằng đầu trọc cũng nghiên cứu đến rụng hết tóc rồi bác ah :D :D :D

3. cuongo2

cuongo2 Bằng A2

Cảm ơn bác rất nhiều. Bác ngó lại cho em cái chân GC này chính xác là chuẩn cho bóng nào là chính và hỗ trợ bóng nào là sơ cua với!

@VanKiepSau: Bác chỉ cho em cái khuyết nào cần gọt hoặc gọt nó ra sao với cái chân D4S này với:

Khi em lắp cái D4S này vào GC nhận thấy các khuyết đều không khớp vào các ngạnh trên GC mà chỉ có cái ngạnh phía trên cùng là nó mớm vào bóng chút xíu thôi chứ không ngập răng :D.
    Và em nhìn thấy là 3 cái khuyết trên D2S (hình dưới) nó gần như tương đương với D4S này bác:

Và D2S lấy từ topic của bác Kemmy lại cho thấy nó chỉ có 2 điểm khuyết:

Em thực sự bị loạn mất và lúng túng với bộ đèn của em, lúng túng với D2S và D4S chẳng biết thế nào nữa, và rồi còn em H7. Haizz.

@Các bác: Em tìm hiểu có được biết, ví dụ các chân Xe-non tiêu chuẩn thì phải là chuẩn D1,D2,D3,D4 và S cho Projector, R cho Reflecter.
    Như vậy thì D2S chẳng hạn sẽ dùng cho gương cầu còn D2R dùng cho choá phản diện, vậy bác nào muốn lắp cho choá Halogen tìm chân tương ứng và mua bóng theo chuẩn R (D1R, D2R, D3R, D4R v..v). Chẳng hạn em biết Civic 2.0AT nó xài bóng xenon D2R trên choá Cos đó.

Các bác có thể tham khảo chân bóng theo xe ở đây: http://www.thanhbinhauto.com/home/newsdetail.asp?iData=1170&nChannel=News
    Trong link trên thì em thấy hơi lạ đó là chiếc Kia Sorento nói là Halogen cos chân H1 (chắc đời xe cũ) trong khi chính em có bộ đèn Sorento này lại là gương cầu chân D1S (link đây ạ http://bikervietnam.com/bfrm/showthread.php?t=170510).

4. thienpdimexco

thienpdimexco Bằng A4

Hà..hà, thì ra Xenon tàu mà mọi người hay xài là PHA hả ta. Hèn gì chói mắt thế. B-)
    Chứ không phải tại chóa thiết kế cho Halogen mà mình xài Xenon thì nó chói hả bác ?
    Thanks bác Vankiepsau nha, thêm được một ít kiến thức nữa.

5. be_suri

be_suri Bằng A4

cái này là bạn sai hơi bị trầm trọng, bạn bik sao halogen có ánh sáng cos cắt ngang ko, do tim cos của nó có miếng che ở dưới ngăn ánh sáng ko hắt xuống chóa phản quang---->tác dụng y chang gương cầu cos có miếng che nửa dưới, bạn để ý mấy bóng xenon h4 tàu có miếng sắt che ở dưới tác dụng tương tự, để cản ánh sáng hắt xuống phần dưới chóa phản quang, nhưng mà cái miếng đó tí xíu àh che ko hết nên gắn xenon cỡ nào cũng chói. Mún hết chói thì chế miếng sắt che toàn bộ nữa dưới của cái bóng thì hết ngay, mình đang kiếm miếng sắt che của bóng h4 thò thụt ấy, gắn miếng đó dzô bao ko chói, đường cắt y chang halogen
    <br />
    <br />
    <br />
    xenon h4 tàu có 2 loại nha bạn, loại đời trước đa số ánh sáng pha, gần đây thì cos, vấn đề là đúc khuôn nên tùy vào yêu cầu của chủ hàng đặt bọn tàu khựa làm, xenon đời trước xịn lắm, có 1 bóng thôi mà cả đống chuôi để thay,

6. minh_rom

minh_rom Bằng A2

mình cũng có cái gương cầu lexus cos đuôi cắm ngang theo mình biết thì xài đuôi d2s,nhưng mình không thích xài xenon vì làm điện đóm lại,mà mấy thằng điện ở đây làm ẩu tả sợ đi lun dàn điện với cái bình thì nguy,nên mình mún hỏi mấy bạn,ngoài xài xenon thì gương cầu của mình xài được bóng halogen loại nào,mình xài osram đuôi h7 dc ko,ai biết chỉ dùm mình nha,cám ơn mọi người nhiều

#36 minh_rom, 25/12/10
    Sửa lần cuối: 25/12/10
  7. Nhân*

Nhân* Tập Lái

Xài halogen cho GC thì bóng 55w ngốn điện còn khiếp hơn xenon

8. VanKiepSau

VanKiepSau Bằng A2

hìnhd trên là Gc lexus tàu nên bác có thể xài đc cả d2,d4 và h7 đều chuẩn tiêu cự cả, để chi phí rẻ bác nên lên h7 cũng đc, vì nhìn kỹ thấy có cả vấu cjo d2s và h7. thường thì bóng d2s tàu đã đc khoét cho vừa của d1-d2-d3-d4 rồi nên khỏi phải khoét bác ah
    còn như cái này thì đã đc khoét d2 va d4, d2 bên phải, d4 khoét bên trái đó bác.

9. zinzu

zinzu Bằng A3

em có đi bộ xenon x11 loại 2 bóng đó, h lên GC mún qua loại 1 bóng màu vàng nắng vậy có cần phải thay lun balast hay thay bóng là được vậy ace ơi

10. peupiu

peupiu Bằng A2

mấy bá cho em hỏi cái. em định gắn gương cầu cho wave s nhà em chế mủ ở mặt nạ chứ không phải trong chóa
    có vấn đề là làm như vậy gương cầu có dễ bị vô nước không

• Về chúng tôi

Biker Vietnam tự hào là một trong những cộng đồng người chơi mô tô, xe máy đầu tiên và có tiếng tại Việt Nam. Bất kể bạn đến đây vì yêu sức mạnh và tốc độ, hay vì muốn tìm hiểu về một chiếc xe, một địa chỉ độ xe cụ thể, bạn luôn được chào đón tại bkvn.com.
  • Quick Navigation

Open the Quick Navigation

• Like us on Facebook

Đang tải...