Thị trường “Quyết không độ xe gắn máy!”

Thảo luận trong 'Tin tức' bắt đầu bởi BikerVietnam, 18/8/12.

1. BikerVietnam

BikerVietnam Admin

(Dân trí) – Thời gian gần đây, “quái xế” tìm đến các tiệm sửa xe ở Q.8, TP.HCM nhờ “độ” xe rất dễ bị chủ tiệm từ chối ngay lập tức. Trên địa bàn quận có trên 100 tiệm sửa xe tham gia cuộc vận động “Không nâng độ xe gắn máy”.

Xuất phát từ tình hình thực tế, địa bàn Q.8 là điểm nóng về vấn nạn đua xe trái phép, lâu nay Ban Thường vụ quận Đoàn 8 đã đề ra một số giải pháp nhằm đẩy lùi tình trạng đua xe. Và lần này, phong trào vận động các chủ tiệm sửa xe “Không nâng độ xe gắn máy” rất được hưởng ứng.

Lâu nay, các “quái xế” thường tìm đến các tiệm sửa xe để đôn zên, xoáy nòng, nhằm tăng tốc độ cho chiếc xe của mình. Có thể nói, họ đã vô tình tiếp tay cho tình trạng đua xe máy nguy hiểm trong thành phố.
    Tấm biển "Không nâng độ xe gắn máy" được treo tại 104 tiệm sửa xe ở Q.8, TP.HCM.

Ý tưởng được manh nha từ tháng 2/ 2012, và được triển khai, phát động ở tất cả các phường của Q.8. Mục tiêu ban đầu của kế hoạch này là vận động thuyết phục khoảng 50 tiệm sửa xe cam kết treo bảng “Không nâng độ xe gắn máy”.

Nhưng thật bất ngờ là cuộc vận động đã được các tiệm sửa xe hưởng ứng tích cực và con số tiệm sửa xe cam kết treo bảng cho đến thời điểm hiện tại là 104.

Chị Vũ Yến Oanh, phó Bí thư đoàn Q.8 chia sẽ, việc “độ” xe lâu nay là “miếng cơm” của rất nhiềm tiệm sửa xe nên ban đầu, việc vận động cũng gặp nhiều khó khăn.

“Nhưng khi chúng tôi phân tích, nói về những hậu quả do các “quái xế” gây ra thì đa số chủ tiệm sửa xe đều nhìn nhận việc “độ” là không đúng và gây nguy hiểm cho xã hội. Sau đó họ cũng vui vẽ đồng ý gắn bảng “Không độ xe gắn máy” ngay trước cửa tiệm”.

Anh Nguyễn Quang Huy cam kết sẽ không "lên đời" cho bất kỳ chiếc xe gắn máy nào.

Theo các chủ tiệm sửa xe, khi nhìn thấy tấm bảng, nhiều dân “độ” tự biết ái ngại quay đầu xe, không dám lên tiếng. Anh Nguyễn Quang Huy, chủ tiệm sửa xe Quang Huy bộc bạch, trước giờ mình chưa “độ” xe nên khi có người đến vận động cam kết cũng thấy ái ngại.

“Nhưng sau đó, thấy việc này rất có lợi, sẽ giúp mình miễn nhiễm với dân “độ” nên tôi đồng ý ngay”. Từng “độ” cho rất nhiều chiếc xe, anh Nguyễn Bình Phước hiểu rằng việc làm của mình đã gián tiếp mang lại nhiều hệ lụy không tốt, có thể gây nguy hiểm cho tính mạng của mẹ. Hơn nữa việc “độ” xe cũng mang lại khoản thu nhập khá lớn nên có lúc anh và nhiều tiệm sửa xe khác cũng bất chấp, không quan tâm đến hậu quả.

Thế nhưng, anh Phước lại ủng hộ cuộc vận động này vì nó như tháo gỡ cho anh khúc mắc: “Đôi khi mình không muốn “độ” nhưng rất khó từ chối vì dân “quái xế” rất ghê. Nhờ tấm bảng này mình cũng dễ ăn nói hơn mỗi khi có khách yêu cầu”.

Mô hình này dự kiến kéo dài trong 5 năm và nếu có hiệu quả sẽ sớm được nhân rộng nhằm hạn chế tình trạng đua xe của TP.HCM

Thảo Trần – Hoài Nam

2. lxsv01407

lxsv01407 Bằng A4

bài viết và những người đang thực hiện những hành động như trong bài viết rất đáng học hỏi
    Nhưng thực chất ! trong chính web biker của chúng ta
    nhan nhản những hình ảnh nhận đôn xe tăng maxspeed v.v...
    sao ko thấy mod xử lý mấy vụ đó cà :-?

3. Fireball

Fireball Bằng A2

Đồng ý với chủ trương! Mình nghĩ chỉ nên độ những gì nâng cao sự an toàn hoặc cho tăng vẻ đẹp của xe.

4. EX_93T5-8191

EX_93T5-8191 Bằng A4

mỗi người một sở thích nha bạn,nếu mod mà sử lý thì theo minh cai biker này dẹp lun là vừa,mỗi người một thể loại bạn thích dộ kiểng thì người ta thích dộ máy dể nghe âm thanh cảm giác,sân chơi chung mà bạn dâu phải của bạn dau mà keu mod sử lý,vài lời góp ý nếu bạn ko nghe vừa lỗ tai thì thôi bỏ cho mình,dộ máy rất khó dể tranh luận khi người phản dối lại ko thích speed,ko thcih1 là người ta ganh ghét nên nói cho nhiều zo mình cũng bị chửi

mai mốt lò ko nhận thì mình tự mài xe chạy

5. azgerman

azgerman Bằng A4

Tính ra cũng buồn nhưng mà chịu thôi chứ sao h , cấm thì làm chui nhà nước ko dc j cả , thà mở rồi đánh thuế thấy ngon ăn hơn @@

6. nguyenduyct

nguyenduyct Bằng A4

nếu biker mà cấm độ xe thì mấy sạp bán đồ độ xe chia tay biker mất òi nên a e đừng lo vấn đề mod xữ lý j j đó như bạn kia nói

p/s sỡ thích cũa người ta can thiệp vào người ta chữi cho nghe ko thích độ thì cũng đừng bắt người ta phãi theo bạn chứ bạn đâu có là quái gì mà can thiệp vào chuyện người khác

ko độ xe lò sẽ làm j >>>???? một câu hõi thật ngớ ngẫn

#6 nguyenduyct, 19/8/12
    Sửa lần cuối: 19/8/12
  7. nguyenphal

nguyenphal Bằng A2

mỗi người 1 sở thích, còn mình thì cả 2, bạn đừng lấy sở thích của mình ra để làm chuẩn mực, mỗi người 1 vẻ mà bạn, mình độ máy nhưng mình chạy rất chậm:86:, nhưng mình vẫn độ máy, độ kiểng thì mình vẫn làm :72:.
    nói chung hãy coi đó là 1 ngành công nghiệp, thu thuế, mở sân chơi còn hơn là cấm rồi chuyển sang hút chích thì khổ.....................

8. toan0701

toan0701 Bằng A4

bác này chỉ bik chê với chỉ chích . ko thì thì người khác thik chứ gì theo. làm máy là xử lý ah vậy chắc mod phải ban 3/4 nick diễn đàn này rồi. muốn xử lý thì xử lý nguồn gốc thì nên band mấy cái sạp bán đồ làm máy rồi tới thành viên. bác này rất đáng học hỏi pó tay.

#8 toan0701, 19/8/12
    Sửa lần cuối: 19/8/12
  9. VjnCent

VjnCent Bằng A2

độ xe là 1 chuyện, đua xe là 1 chuyện khác, không thể đánh đồng 2 cái đó đc :82:

10. lucylove

lucylove Bằng A2

Đâu phài người nào làm máy cũng để đua đâu mà cấm, đôi khi làm máy để xe nhẹ tí, vọt tí, hay chỉ để thỏa mãn việc chinh phục con xế yêu của mình.

• Về chúng tôi

Biker Vietnam tự hào là một trong những cộng đồng người chơi mô tô, xe máy đầu tiên và có tiếng tại Việt Nam. Bất kể bạn đến đây vì yêu sức mạnh và tốc độ, hay vì muốn tìm hiểu về một chiếc xe, một địa chỉ độ xe cụ thể, bạn luôn được chào đón tại bkvn.com.
  • Quick Navigation

Open the Quick Navigation

• Like us on Facebook

Đang tải...