Exciter Thảo luận vấn đề lên bánh căm cho Exciter! ( style drag )

Thảo luận trong 'Yamaha' bắt đầu bởi madmadmad, 11/2/14.

1. madmadmad

madmadmad Bằng A4

Chào các biker,

- Như tiêu đề thì mình thấy thể loại drag rất hay và đáng để lên cho xe vì có nhiều ưu điểm nhưng cũng có khuyết điểm mong các bạn chia sẽ kinh nghiệm về việc lên Drag hay còn gọi là lên bánh căm cho exciter gồm:

+ Mua niềng loại nào tốt cứng khó cong, woan, không rỉ sét, rẻ ( Nên mua ở đâu giá tốt nhất ). Mình thì biết sơ sơ 2 loại thông dụng bền:
    _ Niềng Goshi của Honda ( size: 1.2 - 1.4 và size 1.4 - 1.6)
    _ Niềng Ya ( thấy mọi người nói vậy ) ( size: 1.2 - 1.4 và size 1.4 - 1.6)
    _ Nghe nói các loại niềng nhôm rất dỏm dễ woan không nên mua ^^
    _ Các loại này chưa xài bao giờ nên không biết như thế nào: Racing Boy, Did,....
    _ Đặc biệt là thông số của Niềng zin của hãng lại không có size = với size zin Ex 2k11 (1.6 - 1.85 ) ( to nhất của niềng zin hãng chỉ 1.4 - 1.6 ).... Khi chạy vậy liệu xe có đầm = như size zin không....?

+ Căm mua loại nào tốt, không rỉ sét:
    _ Căm tròn chi phí thấp tầm 150k đến 200k ( hiệu osaki, các loại căm hãng thì cái nào okie nhất, và có thêm những loại nào nữa...? Chất lượng cũng như căm dẹp thôi đúng không chỉ thua về độ đẹp thôi phải không các bạn? )
    _ Căm dẹp chi phí cao tầm 300k đến 350k (Yoko, và những loại nào nữa,.... )

+ Đùm ( 2 đĩa ) gồm:
    _ Trước đa số dùng đùm Ya
    _ Sau dùng đùm X1R ( vì đùm này có đĩa sau nên chỉ gắn vào không cần chế phải không các bạn hay phải đóng lại cùi dĩa vậy? Gắn cho Ex 2k10 trở xuống thì okie quá rồi nhưng mà gắn cho Ex 2k11 thì có chế cháo gì không các bạn? )

Sau khi lên bánh căm thì điều đầu tiên cảm nhận được chắc chắn đó là cảm thấy đề xe rất nhẹ, nhưng khi các biker chạy trên 80 km/h thì cảm thấy như thế nảo: có lắc, rung, đảo, cảm thấy bơi đầu không chắc chắn hay không, chạy đầm như bánh mâm không ?
    Có quá nhiều câu hỏi mong các biker đã lên bánh căm chia sẽ cho mình và các bạn không biết học hỏi thêm nhé... ^_^. Xin chân thành cám ơn các bạn.

Tập hợp các ý kiến:
    - Đa số ý kiến là đi căm không đi tour xa được vì nhiều hạn chế: cán đinh là dắt bộ, chạy tốc độ cao thì bơi....
    - Khi lên bánh căm các bạn nên độ phuộc sau tốt thì khi chạy tốc độ cao ít sàng lắc...
    - Vấn đề chọn đùm để đỡ chi phí tốn kém và đỡ mất thời gian chế cháo thì đa số các bạn đi drag đều xài đùm trước YA, đùm sau X1R, các loại đùm khác như Yaz, Sonic thì phải chế cháo nhé...

Thanks các bạn và hy vọng sẽ được nhiều sự chia sẽ từ các bạn đi drag nhé

Mình sẽ bổ sung những ý kiến tốt nhất lên trang đầu để các bạn muốn lên style drag thấy nhé....

Bổ sung tấm hình cho nó hot hot cái nhé ^_^... Sẽ test rồi báo cáo xem drag ngon không!!!!!

- Thông số chắc các bạn nhìn zô các bạn biết mình xài gì rồi nè ^^, Goshi, Osaki, X1R, có điều mình chơi hơi khác người chút là mình đi 1,6.... 1,6 nhá ^_^... Trên tinh thần chia sẽ, giao lưu, kết bạn nhé ^_^

- Mình test tốc độ cỡ 90 km/h 100km/h khá tốt nha các bạn... lên nữa thì chưa chạy, với lại gặp gió mạnh thì chưa kiểm chứng... khi mình chạy cảm thấy xe cũng không nhẹ hơn nhiều đâu 8,5 /10 so với mâm là cùng àh....

- Thêm thông tin quan trọng nữa cho các bạn không biết là đi bánh căm quan trọng nhất là rút căm và đóng bạc đạn nhé... Nên kiếm tiệm ko cần phải có thương hiệu, không cần phải lớn mà quan trọng nhất là làm kỹ với rẻ, her her.... Giá rút căm có 30k, 80k, 100k... Không phải rẻ là rút dở nha mà là giá rút cho thợ làm xe đó...

#1 madmadmad, 11/2/14
    Sửa lần cuối: 14/3/14
  2. nhocpro12333199

nhocpro12333199 Bằng A2

Niềng , ngon bổ rẽ thì chơi niềng ya là hợp lý rồi, size loại như bánh ju gravita nha

Căm hãng thì xài Ju gra dc lun nhoé, có bạn nói xài căm tròn malay, căm dẹp thi ko bik

Đùm x1r nghe nói ko cần chế gi hết thì phải

còn cảm nhận thì để các bác khác vô nói

3. loc_2076

loc_2076 Tập Lái

đi bánh căm có ve nhẹ xe nhưng nhìn xe hơi yếu :81: đó là ý kiến riêng cua mình.:51:

4. madmadmad

madmadmad Bằng A4

Giảm cân cho xe là mục tiêu mình phấn đấu nè.... nhưng mình muốn đảm bảo độ đầm cho > 100km/h.... không biết bánh căm chịu nổi không chứ hồi xưa đi dream nhật cam xăng nồi dên lớn kéo tới 120km/h là có hiện tượng bị tạt gió gây đảo bánh rồi...

5. luudanh9768

luudanh9768 Bằng A4

chắc chắn vs bạn là khi đi bánh căm thì chạy 90 thôi bạn sẽ thấy cảm giác mún giảm tốc độ ngay vì sàn lắc bánh sau vì xe quá nhẹ mún bay lun. Đang đi bánh mâm vỏ sau 110 mà chạy 100 là mình cảm thấy sợ khi chạy 1 mình vì bánh sau lắc ghê lắm nếu chở 2 thì thêm trọng lượng chạy 110 mình vẫn thấy kéo thêm ga dc.

6. madmadmad

madmadmad Bằng A4

Vậy mấy xe drag của Thái toàn max speed 90km/h thôi sao. ^_^... Biker đã và đang xài drag vẫn chưa thấy lên chia sẽ.....

7. luudanh9768

luudanh9768 Bằng A4

:91:theo mình mấy chiếc đó dành để đua quãng đường ngắn nên tinh giản tối đa trọng lượng, còn bạn chạy quãng đường dài mà chơi phong cách bánh căm và tốc độ > 90km/h thì cũng đáng để suy nghĩ cho độ nguy hiểm của nó. Mình ko chơi bánh căm nhưng mình đã đi size vỏ 70 và 80 cho bánh trước và sau rồi nói chung nhỏ quá nhẹ xe thì ko an toàn khi vận hành tốc độ cao trong quảng đường dài.
    Chờ dân chơi drag vào comment tốc độ mà họ có thể đi được bao xa khi trọng lượng xe nhẹ nào

8. thetien

thetien Bằng A2

niềng nhôm dmax có tốt ko vậy mọi ng. Mới mua cặp dmax màu xanh mà thấy 2 cái múi nối của 2 cái niềng nó hơi bị cong nhẹ. Ko biết rắc căm lại thì có hết và đi có bị gì ko vậy?

9. xksympol

xksympol Bằng A1

Cho em hỏi : Đùm x1r và đùm yaz thì đùm nào được hơn ... bạn nào rành thì tl mình hoặc inbox để mình hiểu rõ và có sự lựa chọn đúng nhé

10. ex7378

ex7378 Bằng A4

đùm x1r bạn mua về chỉ việc ụp vào xài, còn yaz vs sonic thì phải chế!

thành lộc thích nội dung này.
  • Về chúng tôi

Biker Vietnam tự hào là một trong những cộng đồng người chơi mô tô, xe máy đầu tiên và có tiếng tại Việt Nam. Bất kể bạn đến đây vì yêu sức mạnh và tốc độ, hay vì muốn tìm hiểu về một chiếc xe, một địa chỉ độ xe cụ thể, bạn luôn được chào đón tại bkvn.com.
  • Quick Navigation

Open the Quick Navigation

• Like us on Facebook

Đang tải...