Thiết kế sạc cho xe chạy đèn hiệu năng cao và xenon - Ver 2

Thảo luận trong 'Điện lửa (sạc, đèn, đề, còi, ắc quy, mâm lửa...)' bắt đầu bởi wildorchid, 28/4/11.

1. zjnzjnzero

zjnzjnzero Bằng A2

CHào bác. E ở ngoài HN. Em đang định lên GC cho con AB thái của em. Còn này lên chắc phải lên 2 cái xenon nó mới cân đối nên e muốn hỏi sạc của bác chạy 2 xenon ok chứ. Lắp sạc vào có phải thay bình có AH lớn hơn không ạ? E thấy trên mạng có người bán bình Force 12v25->36AH :DNếu ok bác cho e xin cái tài khoản e chuyển tiền cho bác.
    À mà bác cho em hỏi ngu tý là con AB thái của e không có công tắc tắt đèn. Cứ khi nào chạy là đèn sáng. Vậy giờ muốn lên xenon thì có cần chế thêm công tắc tắt đèn không ạ? Mà nếu lên GC 2 Xenon làm lại điện đóm thì nó có ảnh hưởng đến FI không vậy? E thấy 1 số mem nói điện đóm ko đủ thì dẫn đến hỏng FI và MCU của xe

#181 zjnzjnzero, 4/11/11
    Sửa lần cuối: 4/11/11
  2. datle04852

datle04852 Bằng A4

a cho e hỏi e có một chiếc cub 84 mâm lửa hình như 6 cục vậy e lên sc attila điện bình được o? bình accquy xe e là 6v5A. còn chiếc dream của e mâm lửa 2 cục lên sạc attila được o?thank

#182 datle04852, 6/11/11
    Sửa lần cuối: 6/11/11
  3. hiepsicoi

hiepsicoi Bằng A1

Anh Long ơi cho em hỏi cái vụ đèn đóm cho Nouvo LX chút, nếu được em sẽ ghé qua anh làm đèn (nhà em ở Thái Hòa - Tân Uyên đó).

1. Em tính gắn 1 cặp LED 3W ở demi + LED dẻo 24cm mỏ vịt + 1 bóng Philips X-treme Vison 100%. Nếu như vậy thì có cần đi điện bình không anh? Nếu không cần thì đi điện máy bóng Philips có sáng hết công suất không? Còn nếu phải đi điện bình thì chi phí là nhiu? Và đi điện bình thì sẽ có những rủi ro gì ạ? (Em hỏi hơi nhiều vì mù vụ này). Cái này em có hỏi anh Phương xulenos ảnh nói là ko cần xài điện bình.

2. Em cũng muốn làm đèn hazard. Cho em hỏi Nouvo LX nếu làm hazard thì sẽ chế công tắc như thế nào ạ? Ngoài ra em muốn nâng cấp cái hazard lên 1 chút nữa. Đó là khi bật hazard thì không phải 4 bóng đèn xinhan vàng zin chớp chớp, mà em muốn thay bằng 4 bóng LED (2 xanh 2 đỏ mỗi bên). Khi chớp thì 2 bóng xanh bên phải chớp, rồi đến lượt 2 bóng đỏ bên trái chớp, nhá qua nhá lại kiểu như đèn xe cảnh sát ý. Lúc bật xi nhan quẹo thì 4 bóng xanh đỏ tắt, chỉ xi nhan vàng bật bình thường. Không biết anh có thể chế được như vậy không ạ? Nếu làm như vậy thì công tắc sẽ như thế nào? Vì em hơi ngại vụ đục khoét mất zin.

Làm chế độ nhá nhá giống vầy nhưng ko nhá ở demi mà nhá ở xinhan http://www.bikervietnam.com/bfrm/showthread.php?t=257320

3. Nếu em chế cả 2 thứ đã nói ở trên và muốn thay cái còi zin bằng 1 cái còi khác to hơn, trầm vang hơn thì điện bình điện máy sao anh?

4. Nếu làm passing Nouvo LX nữa thì có đi công tắc sao anh? Có đục khoét gì không?

5. Em thấy Nouvo LX có 1 cái đèn báo lỗi về điện, trong các thể loại chế ở trên thì có cái nào ảnh hưởng đến cái đèn này không anh?

Cảm ơn anh, anh reply sớm nhé để em còn biết phóng lên Đại Nam nữa.

#183 hiepsicoi, 16/11/11
    Sửa lần cuối: 16/11/11
  4. nho racing boy

nho racing boy Tập Lái

được mấy tháng vậy bác

5. wildorchid

wildorchid Bằng A2

hầu hết các xe ở Thái đều ko có công tắc đèn, vì vấn đề an toàn. về việt nam mọi người hay chế công tắc, tuy nhiên 1 thời gian sau sẽ bị phù bình vì điện ko xả.
    nếu bạn dùng 2 xenon, thì có thể chế công tắc, tuy nhiên lâu lâu phải mở đèn 1 chút cho nó xả điện bớt tránh hư bình.
    sạc của mình chưa đi cho dòng xe FI bao giờ, và cũng chưa có xe Fi nào để thử nghiệm nên mình không muốn cung cấp cho bạn.
    có cách tốt hơn cho xe bạn tuy nhiên cực hơn 1 chút. bạn quấn lại mâm lửa 3 pha, và đi sạc 3 pha của excel hoặc spacy. mọi người thường ngại quấn lại mâm lửa, tuy nhiên cái naỳ ko phức tạp lắm đâu.

cup bình có 6v, ko lên sạc ati đc đâu bạn, vì sạc ati là dành cho bình 12v mà. Dream thì vẫn có thể lên đc đó bạn.

1. muốn bóng sáng hết công suất thì em phải lên điện bình. xài điện máy cũng đc, tuy nhiên ko sáng hết công suất. Nếu đi đúng và biết cách đi thì ko có vấn đề gì xảy ra. lên full điện bình với sạc ati cho LX bên anh làm là 300k
    2. muốn làm hazzard thì chắc chắn phải chế thêm 1 công tắc nữa, tuy nhiên bạn ko muốn đục khoét thì có thể dán 1 công tắc nhỏ ở 1 vị trí hợp lý. việc đá đèn qua lại vẫn làm đc ok, nhưng mình ko làm như trong clip, mình làm mỗi bên chỉ chớp 1 cái thôi, trong clip hình như là mỗi bên nó chớp 2 cái rồi mới đá qua bên kia. (với lại làm vậy sợ bên AK shop kiện bản quyền hehe.....)
    3.kèn ko liên quan đến 2 cái trên nhiều, điện máy hay điện bình bạn vẫn có thể thay kèn khác đc, tuy nhiên lên điện bình với bóng philipp 55w, thì khi bạn mở đèn và chạy chậm thì cái kèn nó kêu ko đc to như bình thường, vì thiếu điện, khắc phục cái này thì bạn đi cái bình to hơn là ok (khoảng 7A).
    4. làm passing tât nhiên là phải thêm 1 công tắc nữa rồi, công tắc này cũng có thể ko cần đục nhựa.
    5. làm các món trên đúng thì đèn báo lỗi vẫn ko có vấn đề gì xảy ra cả.

6. hiepsicoi

hiepsicoi Bằng A1

Anh Long cho em hỏi thêm là em xài điện bình thì ổn định và an toàn hơn phải không? Về tuổi thọ của bình và các thiết bị điện khác sẽ như thế nào? Với lại em vẫn chưa rõ là lên full điện bình + sạc attila thì khác gì với chỉ sạc attila thôi vậy anh?

À, còn cái gắn chống trộm thì độ bền ra sao anh? có khi nào mình đang đi mà nó ngủm giữa đường rồi dắt bộ không ạ?

#186 hiepsicoi, 17/11/11
    Sửa lần cuối: 17/11/11
  7. khongdoithu

khongdoithu Bằng A2

UP.......................................................................................

8. wildorchid

wildorchid Bằng A2

điện bình và điện máy nếu đúng cách thì độ ổn định như nhau, có điều điện máy ko làm cho bóng sáng hết công suất bởi vì điện nó tăng theo vòng tua máy, chạy nhanh thì điện mạnh, chạy chậm thì điện yếu.

full điện bình là sạc ati + đi lại dàn dây điện cho đèn + thay công tắc cho đèn chuyển qua xài relay, bởi vì dây và công tắc zin ko đủ tải cho bóng 55w. tuy nhiên ko làm mất zin hay cắt dây.

chống trộm tùy loại, loại xài công tắc thì bảo đảm vì đơn giản. còn loại xài remote thì hên xui, nó chập hay mát gì đó thì cũng khó nói lắm.

9. hiepsicoi

hiepsicoi Bằng A1

Thanks anh, khi nào xe có biển số sẽ chạy lên anh 1 chuyến.

10. qwerttgb

qwerttgb Tập Lái

Cho em hỏi: Em đã đi điện bình cho xe câu đèn qua relay rồi nhưng tiết diện dây chỉ lớn hơn dây zin ở cực dương ắc quy chút xíu thôi. Với lại em bắt điện dương cho đèn từ sau công tắc máy lên, hiện giờ em đang đi bóng zin 35w tính lên bóng 55w có cần phải đi lại dây từ dương ắc quy lên trước công tắc máy không a.
    sẵn tiện anh cho em hỏi xe của yamaha có phải điện máy lên đèn là dòng điện xoay chiều đi trực tiếp lên đèn không chạy qua sạc.

Anh còn bán sạc ati ver 2 này không. Cho em xin cái giá với địa chỉ nha. PM vào inbox dùm

• Về chúng tôi

Biker Vietnam tự hào là một trong những cộng đồng người chơi mô tô, xe máy đầu tiên và có tiếng tại Việt Nam. Bất kể bạn đến đây vì yêu sức mạnh và tốc độ, hay vì muốn tìm hiểu về một chiếc xe, một địa chỉ độ xe cụ thể, bạn luôn được chào đón tại bkvn.com.
  • Quick Navigation

Open the Quick Navigation

• Like us on Facebook

Đang tải...