[ Topic ] Tổng hợp Hỏi/Đáp Nhanh về điện dành cho Thành viên

Thảo luận trong 'Điện lửa (sạc, đèn, đề, còi, ắc quy, mâm lửa...)' bắt đầu bởi Mr.Nguyên, 18/5/11.

1. tâm bờm

tâm bờm Bằng A3

mấy cái này khó nói lắm vì nó có rất nhiều nguyên nhân.
    trước mắt bạn dùng phương pháp loại bỏ để xác định bóng hư hay nguồn hư bằng cách tháo bóng bên sáng yếu lắp sang bên sáng mạnh (chỉ đổi bóng không đổi nguồn) và ngược lại.
    như vậy bạn sẽ xác định đc bóng hư hay nguồn hư. Từ đó có phương án xử lý thích hợp.

bóng LED Luxenon khi sáng đủ công suất thì rất nóng. loại 5W trở lên sáng chừng 2phút mà sờ vào có thể bỏng tay luôn.
    đây cũng là nguyên nhân giảm tuổi thọ bóng. Muốn bền thì phải tăng khả năng giải nhiệt cho bóng bằng cách gắn lên đế có cánh tản nhiệt.

1. dùng công tắc gạt 3 nấc - 6 chân: cách này rẻ và đơn giản nhất
    1 2 3
    4 5 6
    chân 2 và 5 nối với cóc.
    chân 1 nối dương chân 4 nối mass
    chân 3 nối mass chân 6 nối dương
    như vậy gạt về một hướng sẽ cho 1 tác dụng

2. dùng công tắc nhấn và rờ-le 8 chân:
    công tắc nhấn có tác dụng cấp nguồn
    rờ le 8 chân có tác dụng đảo cực nguồn cấp. có thể dùng nguồn từ tay thắng để điều khiển rờ-le đảo cực
    - Nếu chỉ nhấn mở yên thì giật
    - Nếu vừa bóp thắng và nhấn mở yên thì đây... vd như vậy.
    rờ le 8 chân thì có 2 chân điều khiển. 6 chân còn lại câu dây như công tắc gạt ở trên.

Genei Ryodan thích nội dung này.
  2. MrC_72

MrC_72 Bằng A1

3. tâm bờm

tâm bờm Bằng A3

đúng rồi đó...
    không muốn cắt thì tháo toàn bộ ra ngoài kiểm tra rồi ráp lại sau.
    LED 3W gồm 2 phần:
    - bóng LED
    - nguồn cấp: dùng mạch hoặc điện trở.
    nếu nguồn cấp không đủ công suất thì bóng sáng yếu và sinh nhiệt ít.

4. Mr_dunggaoke

Mr_dunggaoke Tập Lái

Các bro cho mình hỏi mình tìm mua role pha,cos cho bóng đèn tìm mờ cả mắt thì thấy 1tiệm phụ tùng oto hỏi thì toàn loại 30A 12v dùng cho oto đủ các loại từ 3-5chân liêu có lắp dc cho xe máy ko.gia tiền role đó là 60k có hợp lý ko?mình tìm o tiệm đồ điện tử thì ko có.bùn wá

5. tâm bờm

tâm bờm Bằng A3

gắn thì gắn đc... nhưng mắc quá. giá đó thì mắc quá so với ở HCM. ở đây chỉ từ 12-20k thôi (hàng cũ hiệu Nissan Toyota Bosch...)
    bạn có thể ghé mấy tiệm bán linh kiện điện tử xem. kiếm rờle 12v 7A trở lên là đủ rồi. cũng chừng dưới 20k thôi à.

6. johnny walker

johnny walker Bằng A4

vote nhiệt tình lun nè,,,,
    bác nào khéo tay có thể mở tiệm chuyên lên và sửa điện,đề,đèn ,còi lun nè

7. wildorchid

wildorchid Bằng A2

ra tiệm điện tử, mua con role 5 chân 10A là thoải mái bạn ah..

===== Bổ sung vào lúc 20:05 ===== Bài cũ được gởi vào lúc 19:25 =====

bạn muốn khi tắt chìa khóa thì xe vào chế độ tự động kích hoạt chống trộm hay là mình phải gạt công tắc. tuy nhiên làm tự động hơi khó và lằng nhằng...

8. blackhat2

blackhat2 Bằng A2

mình nghĩ nếu bạn xài thêm công tắc phụ thì cứ ra chợ nhật tảo hỏi mua công tắc có nhiều lắm, công tắc càng to thì chịu được ampe càng lớn nên kiếm loại tròn dễ bắt vào và cũng tiện hơn, nếu đá pha thì mua công tắc nhấn nhả, nếu mở liên tục thì mua loại nhấn giữ, rất nhiều loại mà ra đó tha hồ mà quẹo lựa:)>-, mua đồ ở nhật tảo cũng phải mua nhiều chỗ thì mới bit chỗ nào rẻ chứ 2 cửa hàng kế nhau giá bán khác nhau áb-(

9. MrC_72

MrC_72 Bằng A1

Vậy là led này ko sáng = cái kia là do nguồn rồi a có thể cho e cách khắc phục đc ko đỡ phải tháo ra tháo vô nhiều. Nguồn cấp của led luxenon có phải là cục sứ theo led ko a e thấy cục đó nó lỏng lỏng

10. blackhat2

blackhat2 Bằng A2

như bạn kia có nói chứ ra nhật tảo lùng mua role cũ vẫn còn tốt chán đó bạn, hồi mình làm con robot cũng xài toàn role cũ ko nhưng xài chả bít bao h hư hehe B-)

===== Bổ sung vào lúc 20:29 ===== Bài cũ được gởi vào lúc 20:22 =====

mình nghĩ ko phải do nguồn đâu bạn, cả 2 bóng từ 1 nguồn ra mà làm sao có thể nói là do nguồn nên 1 bóng sáng 1 bóng mờ được, nguyên lý khi mắc nối tiếp thì ampe wa mỗi đèn đều = nhau chỉ có điện thế chia ra thôi mà luxeon 3w thì nó chẳng lấy điện thế là bao nhiêu đâu nên ko thể nói là do nguồn nên 1 cái sáng 1 cái mờ, cách hay nhất để test là lấy từng bóng+điện trở ( hạn dòng ko có đứt bóng đó nha:-B) đấu vào nguồn để thử là bít ngay, mình nghĩ là do bóng nó đã giảm tuổi thọ rồi đó, nguyên tắc để giữ led bền là ko nên cấp dòng điện quá hay = định mức của nó, tốt nhất là nên yếu hơn 1 tý sẽ bền hơn ( cái gì cũng vậy xài ít thì xài lâu thôi):)>-
    cục sứ là điện trở công suất đó bạn ko phải nguồn đâu, nó có tác dụng làm giảm ampe để led ko bị cháy, giả sử bạn xài con luxeon 3w thì nên mua điện trở công suất 10w sẽ đỡ nóng hơn nhưng nhược điểm của loại điện trở công suất là nóng>>tản nhiệt>>hao công suất phát

===== Bổ sung vào lúc 20:48 ===== Bài cũ được gởi vào lúc 20:29 =====

làm mình nhớ thời còn đi học wa chời, suốt ngày in ủi mạch hehe

#60 blackhat2, 19/5/11
    Sửa lần cuối: 19/5/11
    Genei Ryodan thích nội dung này.
  • Về chúng tôi

Biker Vietnam tự hào là một trong những cộng đồng người chơi mô tô, xe máy đầu tiên và có tiếng tại Việt Nam. Bất kể bạn đến đây vì yêu sức mạnh và tốc độ, hay vì muốn tìm hiểu về một chiếc xe, một địa chỉ độ xe cụ thể, bạn luôn được chào đón tại bkvn.com.
  • Quick Navigation

Open the Quick Navigation

• Like us on Facebook

Đang tải...