Xe bị kêu lạo xạo như tiếng xích khi giảm ga và nhất là đi 2 người?

Thảo luận trong 'Máy móc (động cơ, hộp số, truyền động...)' bắt đầu bởi BiKeR_BoY, 3/1/11.

1. BiKeR_BoY

BiKeR_BoY Bằng A2

Thanks các bạn mình hôm nay vừa đi thay bộ Nhông xích mới luôn. Xe đã hết bệnh :) đi cảm giác thoải mái hẳn

2. meoden05

meoden05 Tập Lái

cho em hỏi với ạ. xe máy em đang đi trên đường cứ tăng ga lên là dưới gầm máy lại kêu sọc... sọc... và giật giật .càng kéo ga lên thì xe càng rung. không đổ tại nhông xích được vì em mới thay nhông xích rồi mà vẫn bị. mang ra hàng thì mỗi hàng bảo 1 kiểu. thấy họ bảo là bị hỏng cái giảm giật. mong mọi người giúp em a.

3. mrSanvb

mrSanvb Bằng A3

kiểm tra ốc nền máy coi có bị gì hok bạn, ốc bắt các cục máy vào sườn xe áh, xong rùi kiểm tra bánh phuộc gắp xe có rơ ko

4. meoden05

meoden05 Tập Lái

dạ, không ạ,không pải do ốc anh ơi. em đang nghi côn có vấn đề. nhưng người ta lại bảo là thay cái giảm giật . em đang không hiểu cái giảm giật là cái gì ?

5. vie.nguyenquang

vie.nguyenquang Bằng A4

Có thể bị côn nồi là đúng: nồi sau của xe có 4 cục cao su giãm chấn, nếu lỏng 4 cục này khi lên ga hoặc thả cần số ra sẽ có hiện tượng giật 1cái nhẹ, ko đáng để nhưng rất khó chịu. Nếu đúng tình trạng như vậy bạn phải tháo nồi ra tiệm tiện để thay 4 cục cao su này.
    PS: Nồi= bộ ly hợp= côn.

6. tranngochai1979

tranngochai1979 Bằng A2

Tôi nghĩ có lẽ có sự nhầm lẫn trong ngôn ngữ ở vấn đề này:

Cái giảm chấn thì nó nằm trong cái phần mayơ phía sau, chỗ để tiếp giáp giữa nhông sau và mayơ bánh xe, có 4 cục bằng cao su lưu hóa, để giảm giật khi tăng giảm ga...

Còn ở nồi (miền bắc gọi là bộ côn ( ambraya ) , luôn nằm trong lốc máy, có nhớt và có nhiệt độ rất cao khi chạy thì làm gì có cao su, và cũng chẳng có cao su nào chịu được cả.

Như bạn meoden05 đã hỏi : cho em hỏi với ạ. xe máy em đang đi trên đường cứ tăng ga lên là dưới gầm máy lại kêu sọc... sọc... và giật giật .càng kéo ga lên thì xe càng rung. không đổ tại nhông xích được vì em mới thay nhông xích rồi mà vẫn bị. mang ra hàng thì mỗi hàng bảo 1 kiểu. thấy họ bảo là bị hỏng cái giảm giật. mong mọi người giúp em a.

Cái này phải xem xe bạn là xe gì, TQ hay LD...., đã làm lại máy hay chưa ....????
    năm 2001, tôi có dùng 1 con Wave làm lại máy, đi được 6 tháng máy rung và giật như ...ngựa hoang, sau phải bỏ.

Nếu là xe TQ thì phải xem rất nhiều thứ, giảm chấn, giảm xóc, côn (nồi), cam....

còn nếu xe trước chạy ngon mà mới bị thì có thể là do nồi.

vài thiển kiến, mong các AE cho ý kiến thêm !

7. meoden05

meoden05 Tập Lái

dạ xe em là ju anh ak. mới đc đc 2 năm thôi. 4 cái cai su là 4 cái lá lá gì đúng không ạ.Có Hàng sủa kêu bị hỏng giảm giật, thế còn cái giảm giật là gì ạ

8. tranngochai1979

tranngochai1979 Bằng A2

cái lá lá mà bạn nói định ám chỉ cái lá côn trong lốc máy phải ko ???

còn cái giảm chấn tôi đã nói rồi:

Cái giảm chấn ( cũng chính là giảm giật ) thì nó nằm trong cái phần mayơ phía sau, chỗ tiếp giáp giữa nhông sau và mayơ bánh xe, có 4 cục bằng cao su lưu hóa, để giảm giật khi tăng giảm ga...

xe của bạn có thể bị côn dơ, không bám, cách tốt nhất mang ra 67 Ngô Thì Nhậm xem người ta phán xe bị làm sao !
    Thân.

9. meoden05

meoden05 Tập Lái

em đã mang đi kiểm tra côn họ đòi thay bộ côn và 4 cái lá côn. hix, do không đủ tiền(vì em là Sv mà) nên em bảo họ lắp lại nhưng họ dọa là mở ra rồi phải thay luôn, lắp lại không chuẩn,đi bị trục trặc đi không tốt . hix, họ nói vậy nghe sợ quá ạ. thế tháo ra lắp lại như vậy có ảnh hưởng đến xe thật không ạ.

10. vie.nguyenquang

vie.nguyenquang Bằng A4

Bác cứ thử hỏi kỷ xem trong bộ nồi có cao su giãm chấn ko nhé:-B

• Về chúng tôi

Biker Vietnam tự hào là một trong những cộng đồng người chơi mô tô, xe máy đầu tiên và có tiếng tại Việt Nam. Bất kể bạn đến đây vì yêu sức mạnh và tốc độ, hay vì muốn tìm hiểu về một chiếc xe, một địa chỉ độ xe cụ thể, bạn luôn được chào đón tại bkvn.com.
  • Quick Navigation

Open the Quick Navigation

• Like us on Facebook

Đang tải...