xin nhờ các cao nhân giúp đỡ về bộ đề xe máy

Thảo luận trong 'Điện lửa (sạc, đèn, đề, còi, ắc quy, mâm lửa...)' bắt đầu bởi jiroupham, 4/9/13.

1. jiroupham

jiroupham Bằng A2

tình hình là con wave alpha của em sáng nay mở công tắc đề máy thì chỉ nghe tiếng "tạch tạch" mà không thấy củ đề quay,đèn mo cũng không sụp.mang ra tiệm thì mới đầu nó bảo là bị hòng relay đề,sau lại bảo là hư củ đề,phải thay cả bộ hết 400k.e nhìn mấy tên này có vẻ đang lên kế hoạch chặt chém gì đó nên vác xe về đăng bài hỏi cao nhân gấp.vậy nếu xe em bị hư củ đề thì có dễ thay không?em tính mua vể tự thay luôn chứ để thợ làm em thấy có vẻ không ổn.

2. vnnthanhlong

vnnthanhlong Bằng A4

1. Giá củ đề chính hãng Honda là đúng là hơn 400k 1 tí, nhưng nếu bị lắp hàng China mà lấy giá 400k thì bị chặt nặng rồi, hàng tàu 150k là cao.

2. Bạn nên kiểm tra than đề, vì dùng lâu sẽ mòn, không ăn vào trục tiếp điểm , thay thế thì vô hãng thay thì tầm 100k trở lại.

Mình nghĩ xe bạn nên kiểm tra than đề thôi, củ đề hiếm khi hư lắm.

3. jiroupham

jiroupham Bằng A2

cảm ơn anh long nhiều.nhưng mà nghe bô lão em nói sài gòn giờ chắc hết còn chỗ thay than rồi.em thì mù tịt ba cái vấn đề cơ khí,dàn điện thì may ra mò mẫm được xíu.thế nếu mà em mua về tự ráp có dễ hơn không a long,hay là cũng phải mang ra tiệm cho thợ lắp.mà củ đề chính hãng với củ đề đài loan chắc cũng giống nhau về hiệu năng thôi đúng không a?

4. dbcity20005

dbcity20005 Bằng A4

làm các công tác sau nhé :

accu ---> chổi than ( than đề ) ---> rờ le đề

accu khỏe hay yếu --> còi là biết
    than đề : củ quay nhưng máy ko nổ , có tiếng rẹt rẹt --> hết chổi than
    rơ le đề : tiếng tạch tạch kêu khá rõ ở phần bên hông phía sau xe .

kiểm tra lần lượt nhé

5. jiroupham

jiroupham Bằng A2

xe em bị cách tạch tạch nghe rõ lắm.em cũng nghĩ là do rơ le đề bác ơi,tại bình còn khỏe lắm.bấm đề nghe tạch tạch mà chả thấy củ đề quay.nó nằm im ru à,đèn mo còn ko sụp mà.bình thường bấm đề là mo sụp liền

6. hupa

hupa Bằng A2

Trong trường hợp này, khả năng ruột đề bị tiếp xúc kém, ngay vị trí điểm nối các đầu dây đồng. Bạn mở cả moto đề ra, kiểm tra từng miếng đồng ( dùng đồng hồ VOM) và dùng vật cứng ( búa chẳng hạn) để gõ vào các điểm đó, để tiếp xúc điện tốt hơn.

7. khiphach

khiphach Bằng A2

Theo như mình nghĩ thì xe bạn có 2 nguyên nhân sau đây:
    1_bình yếu
    2_bộ phận đề bị hư
    Với trường hợp 1 bạn mở công tắc xe lên rồi bấm nút đề, trong khi bấm đề bạn nhìn vào đèn N thấy bóng đèn có mờ đi nhiều hay mờ đi chút xíu( nếu mờ nhiều và bấm kèn kêu tẹt tẹt mà không phải tin tin thì bạn nên kiểm tra bước thứ 2)
    Nếu xe bạn không bị hết bình thì bạn tìm cục Rờle đề xem nó nằm ở đâu(nếu không biết thì bấm đề rồi nghe thử chỗ kêu cạch cạch). Để kiểm tra cục rờle đề còn hoạt động hay không thì bạn lấy cây vít chập vào 2 con ốc lớn của cục rờle đề( lúc chập sẽ có tia lửa đện phóng ra)nhưng bạn đừng bận tâm, lúc này bạn sẽ nghe thấy cái ụ đề có hiện tượng kéo dây sên đề(nếu trường hợp này xảy ra thì 70% bị hư rờle đề). Nếu rành về điện thì bạn tháo dây rờle đề ra rồi dùng giấy nhám chà sạch điểm tiếp xúc của nó sau đó gắn lại thử coi sao. Còn nếu bị hư ụ đề( lõi ụ đề bị chổi than không tiếp xúc), cách thực hiện như sau(cách này hơi phức tạp):
    Mở lốc đề ra, sau đó cảo qua lăng ra khỏi mâm lửa. kế tiếp là dùng kềm hay vít dẹp mở khoá nhong đề( nhong nhỏ). Nhìn bên kia ụ đề có mấy con ốc gắn ụ đề với lốc máy thì tháo ra luôn. Khi ụ đề đã được tháo ra thì mở các con ốc của ụ đề với cái chụp bên ngoài( nhớ mở nhẹ nhẹ không thì bị bung mất tiêu 2 cái lò xo của 2 chổi than đề. Lúc này nhìn bằng mắt thường xem chiều cao của than đề khoảng 1 cm( than đề còn tốt chưa bị mòn), sau đó dùng giấy nhám chà các điểm tiếp xúc bằng đồng giữa chổi than và lõi ụ đề. Sau đó gắn lại như cũ( phức tạp nhất là lúc gắn lại 2 lò xo than đề) dùng tăm xỉa răng để giữa không cho bị bung 2 chổi than đề ra rồi ráp lại như cũ. Chúc bạn thành công

8. jiroupham

jiroupham Bằng A2

cảm ơn bác nhiều,đã xác định bệnh nằm ở củ đề.nhưng mà nghe nói dính tới nhông đề vô lăng nghe có vẻ phiêu quá.có gì em chạy qua thợ quen kêu người ta làm dùm,thay nguyên củ thì chắc em thay được chứ thay than đề ruột đề gì đó thì e bó tay

9. jiroupham

jiroupham Bằng A2

nay thì e sửa xong bộ đê rồi,kết luận là bị hết than đề.thay hết 35k với lại đóng luôn bạc đạn đề 45k nữa cho êm.nhưng mà bực cái là khi lấy xe,đề được nhưng rất là nặng.chạy tới nhà bấm éc éc mấy cái rồi nó hết quay nổi.cái này bệnh mới.tụi sửa xe nó bảo là do con "IC lửa bình" của e nó hút bình quá nên là bình cầm không nổi.chú thích thêm là xe e trung quốc,loại mâm 2 cuộn.e thì ko biết chuyện ic bình nó có ăn bình hay không nên lại một lần nữa nhờ các huynh đệ chỉ giáo.chứ đạp mấy bữa nay là điên lắm rồi.chiều bận lấy xe gấp nên không cự lộn được,gọi điện thì chúng nó bảo là lấy cái accuy khác để vô thử rồi đề mới biết bệnh do đâu.mà e thì làm gì có sẵn acquy mà thử nghiệm

#9 jiroupham, 8/9/13
    Sửa lần cuối: 8/9/13
  10. jiroupham

jiroupham Bằng A2

giúp em với,chưa thấy ai đánh giá độ hao bình của con ic nên giờ lên đây ngồi hóng,lót dép đợi tin

• Về chúng tôi

Biker Vietnam tự hào là một trong những cộng đồng người chơi mô tô, xe máy đầu tiên và có tiếng tại Việt Nam. Bất kể bạn đến đây vì yêu sức mạnh và tốc độ, hay vì muốn tìm hiểu về một chiếc xe, một địa chỉ độ xe cụ thể, bạn luôn được chào đón tại bkvn.com.
  • Quick Navigation

Open the Quick Navigation

• Like us on Facebook

Đang tải...